การลงทุนเพาะเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การลงทุนเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  px-7 on Mon Jun 11, 2012 6:53 pm

สวัสดีค่ะ ท่านผู้เกี่ยวข้องและมีประสบการณ์วงการเห็ด
ดิฉันเป็นสมาชิกเคยอบรมเพาะเห็ด ตอนนี้มีขี้เลื่อยยางพารา 1 ตัน แต่ยังไม่สามารถทำก้อนได้เพราะยังไม่พร้อม
ทั้งอุปรณ์และเวลา ถ้าจะเก็บขี้เลื่อยไว้ใช้จะต้องทำอย่างไร อ่านเรื่องการหมักแล้วค่ะไม่รู้จะใช้สูตรไหน ต้องการเก็บ
ไว้เพาะเห็ดนางฟ้า และ เห็ดขอนค่ะ ถ้าหมักแล้วสามมารถไใช้ทำก้อนได้เลย หรือว่า ต้องเสริมอาหารตามสูตร
เข้าไปอีก เคยทำก้อนมาบ้างค่ะแต่ไช้แบบสำเร็จ KAT 301 ,305 ได้ผลดีค่ะ แต่ไม่สะดวกการขนส่ง
อยากลดต้นทุน เคยสั่งก้อนมาเปิดดอกแต่ก็ไม่ได้อะไรนอกจากได้ลองและรู้ว่าถ้าจะทำให้ประสบผลสำเร็จเป็นสิ่งที่ยาก
และคิดว่าการลงทุนค่อนข้างสูงทั้งอูปกรณ์เครื่องนึ่ง เครื่องผสม ขี้เลื่อย ทำได้น้อยก็ไม่คุ้มกับเวลาที่รอคอยและเสี่ยงโรค
แมลงเกี่ยวกับเห็ดอีกด้วย ก็เริมท้อ..แล้วค่ะ ยังไม่กล้าลงทุน ที่เล่ามาก็อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ แต่ต้องขอแสดงความนับถือ
กับหลายท่านที่ประสบลสำเร็จ ขอชื่นชมค่ะ
สวัสดีค่ะ[right]

px-7

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: การลงทุนเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  areerat on Wed Jun 13, 2012 11:43 am

ดิฉันใช้วิธีหมักด้วยปูนขาว 1 ก.ก. ต่อขี้เลื่อย 100 ก.ก.
ผสมน้ำให้พอมีความชื้น(ประมาณ 50 ลิตร)
ทำกองสามเหลี่ยมสูงประมาณ 80 เซนติเมตร
กลับกองทุก2-3วันครั้ง 2 อาทิตย์ก็มีกลิ่นหอม
กลิ่นจะคล้ายๆกลิ่นเห็ดค่ะ

areerat

ตั้งหัวข้อ  px-7 on Wed Jun 13, 2012 8:48 pm

ขอบคุณ...
สำหรับคำแนะนำ จาก คุณ Areerat ถามต่ออีกนิดค่ะว่าเมื่อต้องการใช้ ค่อยนำไปผสมสูตรอาหาร
ตามชนิดเห็ด ที่ต้องการเพาะ ใช่มั้ยค่ะ แล้วปรับสภาพกรด - ด่าง อย่่างไร

ขอบคูณค่ะ[right][center]

px-7

ตั้งหัวข้อ  areerat on Fri Jun 15, 2012 10:58 am

ใช่แล้วค่ะคุณ px-7 เมื่อหมักจนได้ที่แล้ว
ก็นำมาผสมอาหารเสริมตามสูตรอาหารตามปกติได้เลยค่ะ
ดิฉันไม่ได้ปรับกรด-ด่าง อะไรเพิ่มค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

areerat

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สมาคมฝรั่งเศสกรุงเทพ แหล่งเรียนรู้วัฒนธรรมและภาษาฝรั่งเศสที่ใกล้ตัวเรา
» สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง ขอเชิญชวนนักศึกษาทุกท่านที่มีหนังสือค้างส่ง นำหนังสือ คืน โดย ไม่เสียค่าปรับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» ประวัติและความเป็นมาของคณะมนุษยศาสตร์
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ