หนังสือถังเช่าที่สอน

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Re: หนังสือถังเช่าที่สอน

ตั้งหัวข้อ  sanga on Sun Jul 29, 2012 5:28 pm

[img][/img]

เห็ดถั่งเช่าที่ได้รับมาในวันอบรม มีลักษณะเป็นเส้นใยขาว ๆ ไม่ทราบว่าเป็นเส้นใยของอะไรครับ แล้วมีท่านใดเป็นแบบนี้บ้างครับ ผมเก็บไว้ในตู้เย็นตลอด ครับ

sanga

ที่อยู่ : 64 ม.1 บ้านร่องขุ่น ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Mon Jul 30, 2012 11:25 am

sanga พิมพ์ว่า:[img][/img]

เห็ดถั่งเช่าที่ได้รับมาในวันอบรม มีลักษณะเป็นเส้นใยขาว ๆ ไม่ทราบว่าเป็นเส้นใยของอะไรครับ แล้วมีท่านใดเป็นแบบนี้บ้างครับ ผมเก็บไว้ในตู้เย็นตลอด ครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ในตู้เย็นมันไม่มีแสง จึงทำให้มันเป็นเส้นใย ไม่รวมตัวเป็นดอกครับ คงต้องลองเปิดไฟทิ้งไว้ดูครับมันน่าจะรวมตัวเป็นดอก

ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาเปิดตู้เย็นบ่อยครับ(เพราะคอยลุ้นกับฝีมือเขี่ยเชื้อเห็ดของผมเอง) มันเลยน่าจะเจอแสง ส่วนที่เป็นใยเลยกลายเป็นตุ่มๆออกมา (ผมสันนิฐานเอาเองว่าน่าจะเป็นดดกนะครับ) ส่วนที่ไม่เป็ยใยๆ ลองดึงมาดูปรากฎว่ามันไม่มีเนื้อด้านใน บางอันก็ด้านในเป็นสีดำฉ่ำๆน้ำแล้วครับ มันคงแก่มากแล้ว จะตายแล้ว กะว่าส่วนที่เหลือจากการเขี่ยเชื้อจะเอามาทำยาซะหน่อย คงไม่ทันแล้ว...5555 เดี๋ยวว่างๆจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  sanga on Mon Jul 30, 2012 2:04 pm

น่าจะจริงอย่างที่คุณยอดรักบอกครับ ผมลองเปิดซีดี ที่ได้รับจากคุณปราโมทย์ และกลับมาทบทวนที่อาจารย์สอน ท่านก็ได้บอกว่าเหมือนกันว่า เห็ดเวลาไม่แสงเส้นใยเขาจะเจริญเติบโต ถ้าได้รับแสงเขาก็จะกลับเป็นสีทองและเป็นดอกเห็ด ค่อยโล่งอกหน่อยครับ นึกว่าเริ่มเสียใช้การไม่ได้แล้วเสียอีก

ขอบคุณคุณปราโมทย์ ครับ ที่ได้กรุณาจัดส่งสำเนาไฟล์บันทึกเสียงการสอนให้ครับ ได้รับแล้วสดๆ ร้อน ๆ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
cheers

sanga

ที่อยู่ : 64 ม.1 บ้านร่องขุ่น ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

ได้รับ CD ที่ส่งมาให้แล้ว

ตั้งหัวข้อ  Phakin on Mon Jul 30, 2012 9:27 pm

ผมขอขอบคุณ คุณปราโมทย์ โรจนดิลก มากครับ ที่จัดส่ง CD ไฟล์เสียงของอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล มาให้ครับ

ผมไปรับที่ไปรษณีย์มาวันนี้ครับ

Phakin

ลักษณะเส้นใยของเห็ดที่เกิดบนดอกเห็ดถั่งเช่าสีทอง เกิดขึ้นเพราะต้นแม่กำลังจะตาย และประกอบกับอุณหภูมิพอเหมาะ ปริมาณก๊าซคาร์บอนได้ออกไซด์สูง มันจึงเกิดเป็นเส้นใยใหม่

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Aug 01, 2012 8:28 am

ลักษณะที่สมาชิกได้รับขวดเห็ดถั่งเช่าสีทองไป อย่างน้อย จะได้เห็นถึงการพัฒนาตัวของดอกเห็ด เมื่อมันเจริญเต็มที่แล้ว มันก็จะตาย ด้วยการกินหรือย่อยตัวมันเอง และบางส่วน อาจจะงอกออกมาเป็นเส้นใยของดอกเห็ดใหม่ หากสภาพแวดล้อมที่เหมาะต่อการเจริญเติบโตของเส้นใยและปริมาณก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม นี่ก็แสดงให้เห็นว่า ระดับที่เส้นใยเจริญงอกงามได้เช่นนี้ เวลาเพาะเลี้ยงเส้นใยเห็ดจริงๆแล้ว ควรปรับสภาพให้มันเหมือนดั่งที่มันแสดงอาการเช่นนี้ให้เห็น อย่าลืมว่า ดอกเห็ดแทบทุกชนิด เกิดจากการรวมตัวกันของเส้นใยเห็ดขั้นที่สอง ดังนั้น การเพาะเห็ดนั้น เป็นการเพาะเลี้ยงเส้นใยขั้นที่สองให้ได้มากที่สุดเสียก่อน เช่นเดียวกัน ในการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองนั้น ก็จะต้องเพาะเลี้ยงเส้นใยขั้นที่สองในวัสดุเพาะเสียก่อน โดยวัสดุเพาะที่ใช้เพาะเลี้ยง ส่วนใหญ่ก็ได้แก่เมล็ดธัญพืช ในที่นี้ ที่อานนท์ไบโอเทคนั้น เราใช้ข้าวหลายชนิด เช่น ลูกเดือย ข้าวบาร์เลย์ ข้าวโพด ข้าวฟ่างและข้าวกล้อง ส่วนหนอนนั้น ใช้ไข่เป็นโปรตีนแทน เพราะเรากลัวบาปที่จะไปฆ่าสัตว์ตัดชีวิตเพิ่มอีก ตอนนี้ ดูเหมือนว่า ผู้ผ่านการอบรม กำลังจะเข้าถึงจุดต่างๆเหล่านี้แล้ว อย่างไรก็ตาม อย่าลืมติดตามชมรายการ กบนอกกะลาในวันอาทิตย์ที่ 5 สิงหาคม เวลา 10.00 น. ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 อสมท. จะเป็นเรื่องของการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองค่อนข้างละเอียด แล้วอย่าลืมบอกคนข้างเคียง ญาติมิตร เพื่อนฝูงให้ดูเป็นทางวิชาการและดูพระเอกตัวจริงด้วย

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน