เพาะเห็ดมือใหม่กังวลว่า เพาะแล้วจะไปขายที่ไหน ขายให้ใคร จากข้าราชการเกษียณก่อนกำหนด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เพาะเห็ดมือใหม่กังวลว่า เพาะแล้วจะไปขายที่ไหน ขายให้ใคร จากข้าราชการเกษียณก่อนกำหนด

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Aug 08, 2012 11:35 am

Subject: อยากมีความรู้เรื่องการเพาะเห็ด
เรียนท่านอาจารย์ ดร.อานนท์ ที่เคารพ
กระผมนาย ศิรพงศ์ สมผดุง (ssiraphong@yahoo.com)
ผมสนใจอยากที่จะมีความรู้เรื่องการเพาะ แต่เดิมบ้านผมอยู่ปทุมธานี ที่สามโคก และก่อนนี้ทำงานอยู่ที่ กฟผ.ที่บางกรวย และได้early มาแล้ว มาทำงานส่วนตัวที่นิคมอุตสาหกรรม ลำพูน ตอนนี้กำลังจะไปปลูกบ้านอยู่ที่ อำเภอเชียงคำ(พะเยา)เพราะว่าที่ปทุมน้ำท่วม ทางเหนืออากาศดี น้ำไม่ท่วม
ผมซื้อที่ดินที่เชียงคำไว้ 5 ไร่ 3 งาน ซื้อตั้งแต่ปี 50 แล้วครับ ทำเลดี ที่สวยมากครับ อยู่ติดถนนใหญ่
ผมขอรบกวนถามท่านอาจารย์ ดังนี้ครับ

1. อบรมเรื่องเห็ดและการเพาะเห็ดแล้ว ผมจะมีลูกค้า หรือเอาไปขายส่งให้ใคร ตลาดที่จะรับซื้อ หรือใครจะรับซื้อเห็ดของผม
2. ผมอยากจะเพาะเห็ดเป็นสรรพคุณทางยาจากเห็ด ด้วยจะได้หรือไม่ครับ ถ้าทำได้จะเอาไปขายใครที่ไหนครับ
3. ผมจะทำอย่างไร ถ้าผมต้องการที่จะมีอาชีพเพาะเห็ดขายและทำเป็นอาหารทางยา ที่มีคนหรือตลาดรับซื้อตลอดแบบยั่งยืน มั่นคง
4. ที่อำเภอเชียงคำ สามารถเพาะเห็ดอะไรได้บ้างครับ เพราะว่าต่อไปผมจะอยู่ที่เชียงคำตลอด
5. ผมได้ซื้อ เอนไซน์เห็ดกระดุมบราชิล และ เอนไซน์เห็ดถั่งเช่าจากที่งาน northern food green and product expo 2012 ที่จัดแสดง ที่เซ้นทรัลพลาซา เชียงใหม่ ที่ผ่านมาไม่กี่วันนี้
ผมซื้ออย่างละ 3 ขวด ทานตามวิธีที่บอกไว้ข้างขวด รู้สึกได้เลยครับ ว่ามันสุดยอดจริงๆ คือร่างกายรู้สึกว่าแข็งแรงขึ้นกว่าเดิม สดชื่น คล่องไหวขึ้นกว่าเดิม และรู้สึกว่ามีกำลังมากขึ้น ทำงานไม่เหนื่อย(ปกติผมแข็งแรงอยู่แล้ว) ผมไม่ได้เป็นโรคอะไร
ผมอยากทราบว่าวิธีเก็บรักษา เอนไซน์ จะเก็บอย่างไรไม่ให้ เอนไซน์เห็ด เสื่อม เสีย

6. ทานเอนไซน์ มากกว่า 1 ซ้อนโต๊ะ หรือ 2-3 ครั้งต่อวัน ได้หรือไม่ครับ ถ้าทานมาก มีผลเสียต่อร่างกาย หรือไม่ครับ ทานขนาดไหน ถือว่าทานมากไปครับ

อาจารย์กรุณาตอบด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณครับ

ศิรพงศ์ สมผดุง
084 710 0581

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาดู ดร.อานนท์ร่ายยาวต่อคำถามเรื่อง เพาะเห็ดแล้วจะไปขายให้ใครสำหรับมือใหม่หัดเพาะเห้ด ทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่า ตัวเองเพาะได้ไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Aug 08, 2012 12:02 pm

เรียนคุณศิรพงศ์

ผม ว่าคุณคิดถูกแล้วล่ะที่ลาออกก่อนเกษียณ เพราะอย่างน้อยก็ยังมีกำลังวังชาที่จะเริ่มต้นทำอะไร และผมว่าดีครับ ที่ตัดสินใจซื้อที่ซื้อทางเอาไว้ เพราะประเทศไทย ทำไงพื้นที่ก็ไม่เพิ่มแน่นอน ขณะที่พลเมืองและผู้มาเยือนเพิ่มขึ้นทุกปี ยิ่งมีจุดประสงค์ที่จะทำการเกษตร ยิ่งดีไปใหญ่ เพราะเดี๋ยวนี้ ใครๆก็หนีการเกษตรไปสู่อุตสาหกรรมและไอทีหรือบริการกันหมด ผมได้เห็นตัวอย่างมาเยอะต่อเยอะแล้วในหลายประเทศ ที่พอมีเทคโนโลยีอะไรมาใหม่ๆก็บ้าตามกันแบบไม่ลืมหูลืมตา พอมาล้าสมัยไปแล้ว บุคคลคนนั้นก็กลายเป็นคนพิการไปหมด ทำอะไรใหม่ก็ไม่ถูกเอาเสียเลย ดังนั้น การที่คุณหันมาจับงานที่น้อยคนนักเขาทำกัน น่าจะเป็นหนทางที่ดี เพราะอย่างไงเรื่องการเกษตรหรืออาหารการกิน นับวันนับจะขัดสนไปเรื่อยๆ และจากการที่คุณได้เล่าเรื่องความตั้งใจของคุณมาที่จะทำการเพาะเห้ด ไม่ว่าจะเป็นเห็ดเศรษฐกิจ หรือเห็ดเป็นยานั้น ผมว่า เป็นเพาะคุณไม่เคยเข้ามาสู่วงการนี้มาก่อน เลยมีคำถามตามมามากหมาย ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลย เพราะตลอดเวลาที่สอนเรื่องเห็ดมาปีนี้ก็เข้าปีที่ 40 พอดีนั้น ทุกครั้งที่ทำการสอน กว่าครึ่งของคนเข้ารับการอบรมที่ไม่มีพื้นความรู้เรื่องเห้ดหรือเรื่องการ เกษตรเลย มักจะตั้งคำถามเสมอว่า ผลิตแล้วจะทำไง จะเอาไปขายให้ใคร นี่ขนาดที่ยังไม่รู้ว่าตัวเองเพาะเห็ดได้หรือเปล่า กลับคิดไปไกลมา คิดไปโน่นว่า ผลิตแล้วจะเอาไปขายอย่างไร ขายให้ใคร คุณลองคิดง่ายๆอย่างนี้ก็แล้วกัน สมัยที่ผมสอนเรื่องเห้ดใหม่ๆ เมื่อปี 2515 นั้น ขณะนั้น คนไทยกินเห็ดต่อคนต่อปี เพียง 235 กรัมเท่านั้น ขณะที่ประเทศที่พัฒนาแล้วเขากินกันมากกว่า 10 กก.ต่อคนต่อปี เพราะเห็ดเป็นทั้งอาหารที่มีประโยชน์และยา ในการอบรมแต่ก่อน เราอบรมแทบทุกสัปดาห์เลย รุ่นละ อย่างน้อย 200-300 คน ต้องเช่าหอประชุมกรมประชาสัมพันธ์ หรือท้องฟ้าจำลองเอา แล้วนี้ทำมา 40 ปี คุณก็ลองคิดเอาเถอะว่า มีคนอบรมผ่านไปเท่าไหร่ แล้วคุณเคยได้เห็น ได้ยินบ้างไหมว่า มีการก่อม๊อบของผู้เพาะเห็ด ที่จะเอาเห็ดมาต่อรองกับรัฐบาล หรือเอาเห็ดมาเผาหรือโยนทิ้งบ้างไหม แล้วคุณดูสิ สมัยก่อน เห็ืดฟาง กก.ละ 10-15 บาท เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า กก.ละ 12-15 บาทเท่านั้น และเดี๋ยวนี้เป็นไง เห็ดฟางราคาสูงกว่าหมูใช่ไหม เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้าก็ราคาเก์อบร้อยแล้ว เป็นเพราะอะไรล่ะ ก็เป็นเพราะเดี๋ยวนี้คนไทยฉลาดขึ้นเยอะ มีความเข้าใจในเรื่องโภชนาการขึ้นเยอะ ทำให้คนกินเห้ดกันมากกว่า 6 กก.ต่อคนต่อปีแล้ว หรือเท่ากับ 5-6 แสนตันต่อปี และผลผลิตเห็ดที่เพาะกันในเมืองไทยที่มีอยู่ทุกวันนี้ ยังไม่พอเสียอีกด้วยซ้ำ เรายังนำเอาเห็ดอีกมากมายหลาบชนิดเข้ามาบริโภค คุณตามห้างต่างๆสิ เป็นเห็ดจากต่างประเทศทั้งน้าน ดังนั้น นี่คือ คำตอบที่คุณกังวลอยู่ครับ และเป็นคำตอบที่ผมต้องตอบซ้ำๆซากๆมาเกือบ 40 ปีแล้วครับ ช่วงต้นๆใหม่ๆ ผมก็บ้าจี้ไปตามลูกศิษย์ลูกหาเหมือนกัน เพราะอยากจะช่วยเขาเรื่องตลาด จึงไปเปิดแผงรับซื้อขายเห็ดที่ อตก.สมัยก่อน ประมาณปี 2520 และที่สี่มุมเมืองปี 2538 และที่ตลาดไท ปี 2543 ด้วยการไปทำสัญญากับร้านอาหารหลายแห่ง รวมทั้งซูเปอร์มาร์เก็ตสมัยก่อนที่มีเฉพาะฟูดแลนด์ที่เพลินจิตและสุขุมวิท เท่านั้น แต่สิ่งที่ผมได้เรียนรู้ และความเจ็บปวดของการทำธุรกิจนี้ก็คือ ช่วงที่สมาชิกที่เพิ่งผ่านการอบรมไปใหม่ ไฟกำลังแรง และมีความมุ่งมั่นอันแรงกล้า ประกอบกับมีจิตใจและความคิดที่บริสุทธิ์ เฉกเช่นประเทศอารยธรรมทั่วโลกเขาทำกันนั่นก็คือ เมื่อจบการอบรมไปแล้ว เขาก็จะมีหน้าที่ผลิตๆๆๆๆๆ อย่างเดียว เพื่อส่งมาให้อาจารย์ขายๆๆๆๆ อย่างเดียว ปรากฏว่า ครั้งแรกได้ผลครับ เห็ดทุกดอกที่เพาะได้ส่งมาให้อย่างดี ต่อพอเข้าสัปดาห์ที่สอง ผลผลิตเห็ดกำลังทะยานสูงขึ้น แต่ดอกเห็ดที่มาส่งเรากลับน้อยลง สัปดาห์ต่อๆไปมีบ้างไม่มีบ้าง แล้วเดือนต่อๆไปก็หายศีรษะไปจากวันนั้น ถึงวันนี้มีเยอะเลยครับ ขณะที่เราทำสัญญาและเอาเงินไปค้ำประกันเอาไว้ พอเห้ดมาส่งไม่พอ ก็ต้องไปซื้อเห็ดจากตลาดที่คุณภาพไม่ดีใส่เข้าไป หรือไม่เช่นนั้น ก็ไปขอต่อรองผ่อนผันเขา ผลสุดท้ายก็ไปไม่รอด เจ๊งทุกครั้งที่ทำ สาเหตุเนื่องจาก ตอนที่เขาคิด ที่เขายังไม่เคยทำ เขาคิดถึงเรา แต่พอเขาทำได้แล้ว ครั้งแรก เขาก็ยังคิดถึงเราอยู่ แต่พอพ่อค้า แม่ค้าใกล้เคียงรู้ แล้วไปซื้อถึงบ้าน ไม่ต้องเสียเวลาเอามาส่ง บางครั้งไม่ต้องตัดไม่ต้องแต่ ไม่ต้องแพ๊คก็ขายได้ แถมได้เงินสดๆ ไม่ต้องหักค่าอะไร จึงตัดสินใจขายที่บ้านเสียเลยจะดีกว่า ถามว่า คิดผิด หรือถูก ก็แน่นอนถูกแน่นอน แล้วใครผิดล่ะ ก็ผมไง ดังนั้น ตอนนี้ใครถามเรื่องนี้มาทีไร มันก็รู้สึกคันของเก่าขึ้นมาทุกที แต่ก็ไม่ได้ไปต่อว่าอะไร เพียงแนะนำว่า ไม่ยากเลย ใหม่ๆคุณทำได้น้อย ให้คุณเริ่มแจก เริ่มประกาศไปแถวนั่นก่อน แจกแล้วเวลาเขาติดใจ เดี๋ยวเขาตามมาซื้อเอา ยิ่งคนเหนือนั้นเขาใจดีจะตาย(ผมก็คนเหนือร้อยเปอร์เซ็นต์) ซึ่งอย่าว่าแต่คนเหนือเลย คนที่ไหน เขาก็ชอบของฟรีกันทั้งน้านล่ะ แต่การให้ฟรีต้องมีขอบเขตว่าครั้งเดียวหรือสองครั้งเท่านั้นน๊ะ ครั้งต่อไปอยากได้ของดี ต้องจ่ายแล้วน๊ะ ครับรายไหนรายนั้น หากเริ่มจากจุดนี้ก่อนสำเร็จทุกราย คุณลองไปอ่านในกระทู้ในเวปไซด์ www.anonbiotec.com สิ คุณจะเห็นอย่างคุณทวีที่อยู่ที่นครหลวงสิ นั่นเป็นผู้อำนวยการโรงเรียน ก็ออกก่อนเกษียณแล้วก็ไม่รู้จะไปทำอะไร ก็ลองซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็กมารับจ้างสีข้าว ปรากฏว่า ค่าโสหุ้ยอะไรต่างๆสู้ โรงสีใหญ่ไม่ได้ ต้องหยุดกิจการไป เลยมาอบรมเห็ดแล้วไปเพาะเห้ดที่ชาวบ้านละแวกนั้นไม่รู้จักคือ เห็ดตีนแรด แต่ด้วยความที่เป็นครูมาก่อน และเป็นตัวแทนขายประกันไปด้วย พอแกเพาะเห็ดได้ แกก็เอาไปแจกให้ผู้ปกครองลูกศิษย์ลูกหา และลูกค้าประกัน เดี๋ยวนี้แกทำไม่ทันขาย มีเท่าไหร่ก็หมด นี่ก็ลงทุนไปอีกนับ 10 ล้านบาท หรือคุณดูตัวอย่างๆคุณภาคินสิ รายนี้แกก็ขับรถบีเอ็มซีรี่ส์ 7 มาอบรม อาชีพของแกคือ รับทำโปรแกรมให้แก่หน่วยราชการ แกอยู่ของแกสบายๆอยู่แล้ว เมียก็อยู่ที่พิษณุโลกโน่น แกเคยมีลูกน่ารักอยู่ตัวหนึ่ง เพิ่งตายไปปีที่แล้ว โดยเมียแกเป็นคนดูแล ลูกของแกเป็นมะเร็งตาย(ลืมบอกไปว่า ลูกแก คนหมาที่น่ารักน่าเอ็นดูน๊ะครับ) พอแกมาอบรมเห็ด จากที่ไม่มีความรู้เลย เอารถบีเอ็มอย่างดีมาขนวัสดุเพาะ แล้วก็ไปทดลองเพาะเห้ดเอง จนออกดอกและครั้งแรกไม่รู้จะขายให้ใครอย่างไรที่ไหน ตอนหลังก็แจกข้างๆบ้าน เดี๋ยวนี้แกสบายเลย เพราะแกมอบธุรกิจที่ดี มีตลาดที่มั่นคง งานเบาๆให้คุณพ่อคุณแม่ดูแลและเก็บตางค์เองไปด้วยเลย ลองเข้าดูกระทู้ของแกสิครับ ฮอตมากฮอตที่สุดในเวปของเรา พอแกสามารถจัดการกับคุณพ่อคุณแม่จนอยู่มือแล้ว ตอนนี้แกก็หันไปเล่นเห็ดเป็นยา เล่นอะไรไม่เล่น แกเล่นเห้ดที่แพงที่สุดในโลก คือ เห็ดถั่งเช่าเลยครับ อ่านดูสิ แกกำลังชักเย่อกับเชื้อราและแบคทีเรียวนอยู่นั่น กำลังหาทางออกอยู่ครับ ซึ่งตอนนี้ผมชี้ช่องทางออกให้แกแล้ว อยู่ที่แกจะมองเห็นหรือเปล่าเท่านั้นครับ ดังนั้น พอพูดมาถึงตอนนี้แล้วคุณคงเข้าใจน๊ะครับว่า ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยที่จะตอบคำถามนี้ มันต้องยกเอาแม่น้ำทั้ง 9 มาเล่าให้ฟังครับ
ขอตอบข้อ 5 เลยครับว่าดีแล้ว ที่คุณไปอุดหนุนพวกเรา คนที่เฝ้าในงานวันนั้น เป็นหลานผมเอง แกหลับไป 30 ปีพอดี แกเพิ่งมาตื่นเอาตอนงานนี้พอดีครับ แกถึงได้รู้ว่า น้าแกไปทำอะไรมา ไปสอนต่างประเทศเป็นผู้เชี่ยวชาญขององค์การโลกมากว่า 25 ปี ก็ดีครับ จะได้มีทายาทมารับช่วงต่อเสียที เพราะเหนื่อยกันมามากแล้ว สำหรับเรื่องคำถามที่ค้างไว้อยู่ในข้อที่ 5 นั้น เรื่องของการเก็บรักษาเอ็นไซม์นั้น สามารถเก็บรักษาไว้ในห้องธรรมดาได้เลย ไม่จำเป็นต้องใส่ตู้เย็น สิ่งที่ระวังที่สุด คือ อย่าให้เจอร้อนเกิน 35 องศาเซลเซียสครับ เพราะหากเกินนี้ เอ็นไซม์จะเสื่อมครับ
ส่วนข้อที่ 6 นั้น เอ็นไซม์หรือเห็ดเป็นยาที่คุณได้ไปนั้น มันก็มีลักษณะเหมือนผักทั่วๆไปครับ ทานมากเท่าไหร่ก็ได้ แต่หากมากเกินไป ก็จะอิ่มมากเท่านั้นครับ ไม่มีผลเสีย เหมือนทานผักครับ อ้อ มีข้อเสียอีกข้อหนึ่งครับที่พอคิดได้ คือ ตราบใดที่คุณจำเป็นต้องซื้อเอ็นไซม์นั้น เวลาคุณทานมากไป คุณก็จะหมดเงินเยอะเป็นเงาตามตัวครับ เพราะราคาเอ็นไซม์ของเราราคาแพงมากครับ แต่ก่อนเราเคยขายราคาถูกมาก คนเขาก็ดูถูกว่า มันจะดีอะไรกับของถูกๆ เราก้เลยขึ้นราคาขึ้นมาอีกหลายเท่าครับ คราวนี้ผลิตไม่ทัน แล้วเราก็ตัดสินใจกันว่า โชคดีที่เราขึ้นราคา และจะไม่ลงไปกว่านี้ครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: เพาะเห็ดมือใหม่กังวลว่า เพาะแล้วจะไปขายที่ไหน ขายให้ใคร จากข้าราชการเกษียณก่อนกำหนด

ตั้งหัวข้อ  sanga on Wed Aug 08, 2012 2:51 pm

กลยุทธ์การขึ้นราคาเพื่ออัพเกรดสินค้าได้ผลการคาดน่ะครับ....555+

ที่มหาวิทยาลัยนอร์ท เชียงใหม่ มีการเพาะเลี้ยงเห็ดถั่งเช่า หรือมีผลิตภัณฑ์ของอาจารย์จำหน่ายไหมครับ
และสามารถไปรับคำปรึกษาเรื่องการเพาะเห็ดได้ที่ไหมครับ ผมอยู่เชียงราย การเดินทางมาเชียงใหม่จะ
สะดวกกว่ามา กทม. ครับ

Very Happy

sanga

ที่อยู่ : 64 ม.1 บ้านร่องขุ่น ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน