เรียนถามคุณไผ่ เรื่องเห็ดที่ผมนำไปให้ดูที่ บ้านของคุณไผ่ครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เรียนถามคุณไผ่ เรื่องเห็ดที่ผมนำไปให้ดูที่ บ้านของคุณไผ่ครับ

ตั้งหัวข้อ  bunjong34 on Thu Aug 09, 2012 7:01 pm

สวัสดีครับคุณไผ่ คุณไผ่คงจำผมได้นะครับเมื่อ ปลายเดือนที่แล้ว ผม ได้นำตัวอย่าง เห็ดที่ผมคิดว่าเป็นเห็ดเค็ง
ไปรบกวนให้อาจารย์อานนท์ ช่วยจำแนก ไม่ทราบว่า เป็นเห็ด อะไรครับ รู้ผลแล้วรึยังครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

บรรจง

bunjong34

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตัวอย่างเห้ดที่ส่งมาให้นั้น ได้ทำการตรวจสอบแล้ว เป็นเห็ดตระกูล Ganoderma เช่นเดียวกับเห็ดหลินจือครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Thu Aug 09, 2012 8:49 pm

ได้ทำการตรวจสอบแล้วว่า เห็ดที่นำเอาไปให้นั้น อยู่ในตระกูล Ganoderma applanatum ซึ่งอยู่ในตระกูลเดียวกับเห้ดหลินจือ ไม่ใช่เห็ดกระถินพิมาน หรือเห้ดในตระกูล Phellinus spp. ครับ สามารถมารับตัวอย่างคืนได้แล้วครับ แต่คุณต้องรีบเอาไปนึ่งหรือตากแดดจัดๆ เพราะข้างในดอกเห็ด มีมอดและแมลงอยู่เยอะ หากไม่ทำการฆ่าแมลง ต่อไป ดอกเห็ดจะถูกกัดรูพรุนไปหมด ทางเราไม่กล้าทำอะไร เพราะไม่ได้ขออนุญาตไว้ แต่หากยังไม่มารับและเกรงว่า ดอกเห็ดจะถูกมอดหรือแมลงเจาะกินหมด ทางเราสามารถนำไปผ่านความร้อนให้ได้ขณะที่รอ แต่ต้องได้รับอนุญาตจากเจ้าของเสียก่อนครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics