การใช้ UM92 หมักส่าเหล้า

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การใช้ UM92 หมักส่าเหล้า

ตั้งหัวข้อ  mongkol on Fri Aug 10, 2012 8:06 am

สวัสดีครับ คุณไผ่และอาจารย์

ผมนาย มงคลครับ วันนี้มีเรื่องที่จะสอบถามเกี่ยวกับส่าเหล้าครับ
เราสามารถใช้เชื้อ um92 หมักกับส่าเหล้าแล้วนำไปใช้กับเห็ดได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ต้องใช้ส่วนผสมในปริมาณอัตราส่วนเท่าใดครับในการหมัก และสามารถนำไปขยายใช้หมักขี้เลื่อยได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
มงคล

mongkol

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ส่าเหล้าหมักยูเอ็ม92 เอาไปใช้รดเห้ดหรือผสมขี้เลื่อยได้เลยครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Aug 10, 2012 7:50 pm

ใช้ได้ครับสำหรับเห้ด แต่ควรหมักประมาณ 1-2 เดือน จนกระทั่งสิ้นสุดขบวนการจะดีกว่า ใช้ผสมน้ำ 1 ลิตรต่อน้ำ 50 ลิตรฉีดเพิ่มผลผลิตได้ และแน่นอนที่สุด สามารถนำเอาไปใช้ผสมกับน้ำหมักขี้เลื่อยเอาไปเพาะเห้ดได้สุดยอดเลยครับ เพราะไม่เพียงแต่เป็นการเพิ่มอาหารและฮอร์โมน เอ็นไซฒ์ที่กระตุ้นการเจริญเติบโตในเห็ดแล้ว มันยังช่วยทำให้เกิดราเขียวราส้มน้อยลง พูดง่ายๆคือ เปอร์เซ็นต์เสียจะน้อยลงนั่นเอง

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน