ส่งการบ้านการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ส่งการบ้านการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Fri Aug 10, 2012 10:47 am

กราบเรียนท่านอาจารย์ คุณไผ่ และครอบครัวเห็ดทุกท่านครับ
หลังจากอบรม การเพาะเห็ดถั่งเช่า 14 กค. กลับมาถึงบ้านก็เอาเห็ดที่อาจารย์ให้มาใส่ตู้เย็นไว้ ผ่านไป 1 สัปดาห์ ปรากฎว่า มันเริ่มเหี่ยวพอแกะดูบางต้นด้านในเป็นสีดำก็มีแล้วรอบๆขวดมีเส้นใยขาวๆฟูๆเต็มเลยครับ สงสัยมันแก่มากแล้ว แต่อุปกรณ์ก็ยังเตรียมไม่ครบเลย ยังหาหม้อตุ๋นความดันไม่ได้เลย ตู้เขี่ยเชื้อก็ไม่มี ก็เลยใช้หม้อนึ้งแบบลูกทุ่งของผมที่ใช้นึ้งเห็ดนางฟ้าภูฏานมานึ้งแทนครับ แต่นึ้งสามรอบครับ นึ้ง1ครั้งแล้วทิ้งไว้1วันแล้วจึงนึ้งรอบ2 แล้วทิ้งไว้อีก1วันจึงนึ้งรอบ3 (เพราะต้องมาทำงานประจำทุกวันเลยพักนานหน่อย)พอมาถึงตอนเขี่ยเชื้อก็ใช้ห้องว่างที่บ้านแหละครับพอดีมีเหลืออยู่ 1 ห้อง ทำความสะอาดแล้วปิดหน้าต่าง ประตู ให้สนิท แล้วก็เขี่ยเชื้อในห้องนั้นแหละครับ ลืมบอกไป ทำอาหารวุ้น ตามสูตร ได้ 15 ขวดแบนครับ แต่ไม่ได้ใส่ ยีสต์สกัด ครับเพราะยังหาไม่ได้ครับ แต่ตอนนี้หาได้แล้วครับไปถามแหล่งซื้อจากพี่ภาคินมาครับ แต่ใส่ยีสต์สำเร็จรูปไปแทนครับ ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่า

เขี่ยเชื้อ ถั่งเช่า 11 ขวดครับ

1. เสียและทิ้งไปแล้ว 5 ขวดครับ
2. เสียเก็บไว้ดู 3 ขวดครับ จะใช้วิธีตกเบ็ดตามที่อาจารย์บอกครับ

3. ไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่า1 ขวดครับ เพราะว่าลุ้นมากไปหน่อย ดูทุกวันครับ เอียงซ้าย เอียงขวา ส่องแล้วส่องอีก น้ำที่อยู่ในขวดเลยหยดลงไปตรงกลาง เชื้อเห็ดครับ แล้วกลัวว่ามันโดนน้ำแล้วจะเสียก็เลยรีบเคาะขวดให้น้ำหลุดออกไป หลังจากนั้นอีก 3 วัน ก็เป็นแบบที่เห็นเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นแบบที่อาจารย์บอกหรือเปล่า ที่ว่าเชื้อเห็ดถั่งเช่ามันว่ายน้ำได้ ก็เลยขึ้นเต็มขวดเลย หรือเป็นเชื้ออื่นก็ไม่รู้ แต่ว่ามันก็เป็นสีทองเหมื่อนกัน

4. ดูดี 2 ขวดครับ เดินเป็นวงกลมเลย รอบข้างไม่มี อะไรผิดปกติครับ

เขี่ยเชื้อ นางฟ้าภูฏาน 2 ขวดครับ

ปล่อยไว้เฉยๆ 2 ขวดครับ ปรากฎว่าเสีย 1 ขวด ก็แสดงว่า นึ้งฆ่าเชื้อไม่หมดครับ ตอนนี้สั่งซื้อ หม้อตุ๋นความดันอยู่ครับ จะเอามาตกเบ็ดเอาจากขวดที่เสียอีกครั้งครับ

yodrak992

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ส่งการบ้านการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Fri Aug 10, 2012 12:03 pm

หลังจาก หัดทำเชื้อในอาหารวุ้นแล้วก็ลัดขั้นตอนนิดนึง เอาเนื้อเยื้อจากดอกเห็ดลงในอาหารธัญพืชเลย ทั้งหมด 8 ขวด
1. เป็นราเขียว 1 ขวด
2. เป็นเส้นใยฟูๆขาวๆเกิดขึ้นตรงเม็ดธัญพืชไม่ใช่ตรงที่เขี่ยเชื้อเข้าไป ตรงเนื้อเยื้อไม่มีอะไรเกิดขึ้น 2 ขวด
3. ไม่มีอะไรเกิดขึ้น 2 ขวด น่าจะเอาเนื้อเยื่อที่ตายแล้วใส่เข้าไป เพราะข้างในออกสีดำๆ เพราะเขาเหี่ยวแห้ง เกือบหมด กว่าจะได้ 6 ขวด ก็เด็ดซะร่วมหมดขวด เหลือแต่ใยฟูๆ กับเม็ดธัญพืช 55555.
4. เชื้อเดิน 1 ขวด

5. ลองใช้เนื้อเยื่อ เห็ดออรินจิ 2 ขวด เดินดีครับทั้ง 2 ขวดเลย

หลังจากนั้น ก็ นำเห็ดที่เหลือ มาหมัก ซะเลย ใช้ทุกส่วนให้มีประโยชน์ 555555
ใส่ ยูเอ็ม 55 3 แคปซูล น้ำผึ้ง 3 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 1 ขวด

yodrak992

นี่ขนาดมือใหม่ แต่ก็ทำได้ไม่เลวในการแยกเชื้อเห้ดถั่งเช่าสีทองบริสุทธิ์

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Aug 10, 2012 7:46 pm

ถือว่าสุดยอดจริงๆ ดูจากรูปแล้ว นี่คือ เชื้อเห็ดถั่งเช่าสีทองจริงๆ เห็นเป็นสีทองเลย แสดงว่า ขณะที่เชื้อเห็ดเจริญนั้น เขาได้รับแสงด้วย เขาจึงสร้างสารสีเหลืองขึ้น สำหรับสูตรอาหารที่ทำนั้นไม่เลวทีเดียว แบบนี้ เห็ดสามารถเกิดดอกบนอาหารวุ้นได้เลย หากกระตุ้นอุณหภูมให้ต่ำลงสัก 18-20 องศาเซลเซียส ให้อากาศ และแสงประมาณ 500-1,000 ลักซ์(ขนาดมองเห็นและอ่านหนังสือได้ชัดเจน) ดีแล้วล่ะครับ เอาใจช่วย ทำการเพาะกันเยอะๆ ประเทศไทย จะได้มีของดีๆอย่างเพียงพอเสียที ใครที่เพาะออกดอกช่วงงาน อาจจะนัดเอาไปอวดกันที่งานมหกรรมสมุนไพรแห่งชาติ น่าจะนัดสักวัน เพราะ ดร.อานนท์ จะอยู่ที่นั่นตลอดงาน ดูเหมือนจะงดไม่ไปประเทศเขมร โดยให้ตัวแทนไป จะอยู่ที่งานตลอด และจะมีการบรรยายทางวิชาการทุกวัน หากพวกเรานัดกันไปแล้วเอาผลงานไปโชว์ คงเป็นที่สนใจไม่น้อย ลองคิดๆกันดูก็แล้วกัน ยังพอมีเ้วลาครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: ส่งการบ้านการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Sat Aug 11, 2012 8:51 am

ก็เพราะตั้งหน้าตั้งตาลุ้นนะครับ เปิดดูทุกวัน เอาไฟฉายไปส่อง ส่องซ้าย ส่องขวา เอียงไปเอียงมา วันนี้โตไปเท่าไหนแล้ว วันละ 2-3 ครั้ง ถ้าวันหยุดก็มากกว่านั้น ก็เลยได้รับแสงมากไปหน่อย 5555555.

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Tue Aug 28, 2012 12:32 am

ตู้เขี่ยเชื้อทำเองครับ ทำจากไม้อัดครับ
[img] [/img]
ขาตู้ทำจากไม้ที่ทำพาเลทครับ
ยังไม่ได้ติดผ้าตรงช่องเอามือใส่
ด้านในมี หลอด UV กับ หลอดตะเกียบ
เปิดด้านล่างเอาของใส่ได้

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Tue Aug 28, 2012 12:56 am

ความคืบหน้าเห็ดถั่งเช่าครับ
ถั่งเช่าในเมล็ดธัญพืชเดินได้นิดเดียวเอง
ออรินจิ ในเมล็ดธัญพืชเดินเต็มแล้ว
ถั่งเช่าในอาหารวุ้นเดินเต็มแล้ว

ตอนนี้รอหม้อตุ๋นความดันครับ สั่งซื้อไปแล้วแต่ยังมาไม่ถึงครับ
ถ้าพร้อมก็จะเริ่มเขี่ยเชื้อลงเมล็ดธัญพืชและลงในอาหารวุ้นรอบสองครับ

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Fri Oct 19, 2012 12:48 am

หลังจากเชื้อเดินเต็มขวดแต่ก็ไม่มีที่เปิดดอกก็เลยลองเปิดในหม้อดู55555 ใช้หลอด LED เป็นตัวให้แสง ติดไว้ที่ฝาแล้วเอาเข้าตู้เย็นที่เดียวกับที่เลี้ยงเชื้อ

เปิดให้แสงได้ 18 วัน มีหน่อออกมาแล้วครับ

ในอาหารวุ้นก็มีดอกเหมือนกัน

ชุดที่สองก็กำลังจะเดินเต็มมขวดแล้ว

[url=

yodrak992

สุดยอด นี่เพิ่งมารู้ว่าหลอด LED ก็ทำให้มีสีหรือสารแคโรทีนได้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Oct 19, 2012 8:19 am

นับว่าเป็นเรื่องที่ดีมาก ต่อไปประเทศไทยก็คงมีเห็ดถั่งเช่าเต็มบ้านเต็มเมืองสู้กับต่างประเทศไต้หวันหรือจีน หรือประเทศไหนก็ได้ในโลก เพราะเห็ดถั่งเช่านี่แหละ ที่เป็นคำตอบของสารตั้งต้นในการบำรุงรักษาร่างกาย ไม่เพียงแต่คนเท่านั้น ในสัตว์ก็มีการใช้กันอย่างกว้างขวาง หรือมากกว่าในคนเสียอีกด้วยซ้ำ และประเทศที่ใช้เห็ดถั่งเช่าสีทองกับสัตว์ที่มากที่สุด คือ ประเทศไทยนี่เอง โดยปีๆหนึ่งเสียเงินไปหลายพันล้านบาท เพื่อซื้อผลิตภัณฑ์จากเห็ดถั่งเช่าในเป็นยาบำรุงให้แก่สัตว์ เช่น ไก่ หมู วัว และสัตว์เลี้ยงที่มีค่า เพราะเห็ดถั่งเช่า จะไปช่วยเสริมสร้างภูมิคุ้มกันโรคต่างๆได้เป็นอย่างดี โดยไม่จำเป็นต้องไปฉีดยาเคมี ที่โลกของคนมีอันจะกินหรือคนรวย อย่างเช่น ยุโรปและอเมริกา ญี่ปุ่น ที่เขาจะไม่บริโภคเนื้อสัตว์ที่ฉีดฮอร์โมนหรือสารเคมี เห็ดถั่งเช่าสีทองจึงเป็นคำตอบที่สำคัญมากๆๆในตอนนี้ และสำคัญมากๆที่ขาดไม่ได้ คือ บรรดาพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ของสัตว์ ที่เขาต้องใช้ทุนมหาศาลกว่าจะได้พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ที่ดีมาได้ เมื่อได้แล้ว ก็เอามาขยายพันธุ์ได้ไม่นานก็จะหมดสภาพไป แต่หากให้พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ได้กินสารอาหารจากเห็ดถั่งเช่าสีทอง ก็จะทำให้ไข่้ตัวเมียมีความสมบูรณ์ดียิ่งขึ้น เช่นเดียวกันกับเชื้อจากพ่อพันธุ์ก็จะแข็งแรงและมีเวลาในความสมบูรณ์เพิ่มขึ้นอีกกว่าเท่าตัว ซึ่งก็ไม่ต่างกับคนเลย ดังนั้น เห็ดถั่งเช่าสีทอง จึงเป็นเห็ดที่มีอนาคตมากๆ โดย ดร.อานนท์ ได้พูดเสมอว่า ดีใจมาก ที่มีลูกศิษย์ลูกหา ได้มีความพยายามและประสพผลสำเร็จไปแล้วหลายท่าน นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง ที่คุณใช้ไฟ LED ใส่เข้าไปเร่งให้เกิดสีและเกิดดอก สีส้มจัดที่เห็นจากขวดที่คุณโชว์มานั้น ถือว่า มีส่วนสำคัญมากๆสำหรับเห็ดถั่งเช่าสีทอง เพราะสารจากสีนี้ คือ เบต้าแคโรทีน ที่ดีกว่าสารแซนโตฟิวในดอกดาวเรื่อง เป็นสุดยอดของสารอาหารที่เป็นต้นกำหนดวิตามีนเอ ที่ป้องกันโรคได้หลายชนิด รวมทั้งบำรุงสายตา เซลประสาทได้เป็นอย่างดี
ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นในการที่พวกเรานำเอาผลงานต่างๆมาเสนอ เป็นลักษณะที่เปิดกว้างให้สาธารณชนหรือใครก็ได้เข้ามาดูได้นั้น จริงๆแล้วก็เป็นความต้องการของ ดร.อานนท์ ที่อยากจะให้ทำเช่นนั้น แต่ปัญหามันมีอยู่ตรงที่ผู้อ่านบางท่าน ยังไม่เคยผ่านการอบรม หรือไม่รู้เรื่องการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองมาก่อนเลย พอมาอ่านแล้วก็งง อ่านแล้วไม่เข้าใจ แล้วก็อยากรู้รายละเอียดบ้าง ตรงนี้ ทำให้เป็นเรื่องที่ค่อนข้างอึดอัดใจมากๆ เพราะไม่รู้จะตอบอย่างไร หากตอบไปสั้นๆ ก็เหมือนกับ เราไม่มีน้ำใจหรือเสียสละอะไรให้คนอื่นเขารู้บ้างอะไรทำนองนั้น แต่จริงๆแล้ว สถาบันอานนท์ไบโอเทค ตั้งแต่ตั้งขึ้นมา เราก็ไม่เคยได้รับความช่วยเหลือจากหน่วยงานไหนมาก่อนเลย เป็นเวลาเกืบ 40 ปีแล้ว เราต้องหาเลี้ยงชีพด้วยตัวของเราเองมาตลอด มีหลายครั้งถึงกับสดุดไปนานๆก็มี เพราะรายได้ไม่พอกับรายจ่าย เราก็ต้องช่วยกันไปหารายได้ทางอื่นมาจุนเจือ โดยเฉพาะในช่วงที่ ดร.อานนท์ ไปทำงานในต่างประเทศ ก็ไปเอาเงินเดือนจากจุดนั้นมาจุนเจือ ตอนหลังเราก็มีการเปิดอบรม เดือนละครั้ง ก็พอมีรายได้บ้าง ก็ถือว่า โอเค ด้วยเหตุผลดังกล่าว จึงขอให้พวกเราช่วยกันอธิบายหรือตอบให้แก่ผู้สนใจกันหน่อย ไม่ว่าคุณยอดรัก คุณหมูเมืองแพ คุณแขก คุณภาคิน ได้ช่วยเข้าไปตอบในบางกระทู้ให้ด้วย เพราะไม่อยากให้ใครเข้าใจผิดมากกว่านี้ ดูแค่พูดว่า เครื่องมือบางอย่าง หากพัฒนา ก็ขอให้พัฒนาให้ดูดี และทำเป็นธุรกิจสู้เขาได้ เท่านั้น เอง ก็โดนกระแนะกระแหนแล้ว เอาเป็นว่า ใครที่ไม่มีความรู้เรื่องเห้ดเลย อยากจะช่วยบอกให้เขาไปอบรมเห็ด ที่จะจัดขึ้นอยู่เสมอเป็นประจำ เอาอย่างนี้ก็แล้วกันน๊ะ

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Sat Oct 20, 2012 11:07 pm

รับทราบครับผม

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Sat Mar 23, 2013 1:16 am

หลังจากห่างหายไปนานที่ไม่ได้ลงความคืบหน้าเลยก็ด้วยติดภาระกิจสำคัญครับ(เลี้ยงลูกครับ 5555 เกษตรกรพ่อลูกอ่อน) หลังจากภรรยาแข็งแรงดีแล้วก็เดินหน้าต่อครับ เห็ดชุดสอง(ภาพด้านบน)ที่ทำออกดอกดีครับแต่ไม่โตได้ประมาณ3 ซม. ก็เริ่มเหี่ยวแห้ง และบางขวดติดเชื้อราเขียวเพราะไม่ค่อยเข้าไปดูแลเลยช่วงลูกคลอดพอดีก็เลยได้แต่เอาต้นที่ดีๆลงอาหารวุ้นทำแม่เชื้อไว้ครับ นี่ก็เป็นรุ่นล่าสุดที่เปิดดอกอายุ 24 วันนับจากวันให้แสง ตอนแรกไม่ได้ใช้เครื่องทำหมอกไม่ค่อยโตครับเป็นเหมือนเข็มเล็กๆเต็มไปหมดยาวมาได้ประมาณ 0.1-0.2 ซม.เอง(7วันนับจากวันที่เริ่มเห็นเป็นดอกได้เท่านี้เอง)แต่พอเริ่มใช้เครื่องทำหมอกกลับยาวไวขึ้น(5วันยาวประมาณ 1 ซม.)และดอกเริ่มอ้วนขึ้นครับต้องรอดูต่อไปว่าจะยาวขึ้นหรือจะแห้งตายเหมือนรอบที่แล้ว

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  chaiwittaya on Sat Mar 23, 2013 9:53 am

ดอกสวยดีครับ

chaiwittaya

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Tue Jun 18, 2013 3:36 pm

อาจารย์ช่วย แนะนำหน่อยครับ ตรงมุมซ้าย ที่เป็นฟูๆขาวๆ มันคือการติดเชื้อใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ สามารถเอาไปทำการหมักได้หรือเปล่าครับ โดยเอาส่วนที่ติดเชื้อออก 
 " />

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  kaeg on Thu Jun 20, 2013 9:23 am

ขออนุญาติช่วยตอบนะครับ
สวัสดีครับ คุณยอดรัก 
ถ้าไม่มีเจ้าขาวๆนี่ เห็ดสวยมากครับ ส่วนผม ก็กำลังเลี้ยงดอกอยู่ครับ
ผมคิดว่าเป็นราขาวครับ และน่าจะเป็นการปนเปื้อนในภายหลัง
เพราะถ้าติดเชื้อตั้งแต่แรกแล้ว ถ้่งเช่าคงไม่รอดจนสวยขนาดนี้ครับ
ผมก็เคยเป็นจนเข้าใจผิดบ่อยๆ
ราขาวจะดูคล้ายเส้นใยเห็ด แต่ถ้าส่องกล้องดูจะเห็นว่า เส้นใยจะยาวและหยาบกว่าเส้นใยเห็ดครับ จริงๆ ใช้ตาเปล่าก็สังเกตุได้ครับ เพราะจะเดินทางแนวราบไวมาก บางๆก่อน และค่อยๆหนาขึ้น ส่วนเชื้อเห็ดจะหนาเลย และค่อยๆขยายไปแบบหนาๆ
ส่วนนำไปหม้กนั้น ผมคิดว่า รีบเก็บแล้วตัดส่วนขาวๆทิ้งไปก็ใช้ได้ครับ

ถ้าผิดถูกประการใด รบกวนท่านอาจารย์ช่วยกรุณาแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ

นี่แหละครับเจ้าราขาว ที่ผมหลงดีใจว่าเส้นใยเห็ดของเราเดินสวยแน่นดีเหลือเกิน

สุดท้ายก็เป็นอย่างนี้ครับ

ส่วนของผม กำลังเลี้ยงดอกอยู่ครับ

kaeg

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Thu Jun 20, 2013 5:59 pm

ขอบคุณมากครับพี่แขก
คงจะใช้เจ้าราขาวจริงๆครับเพราะเส้นใยต่างกันจริงๆครับ น่าจะเกิดจากตอนเปิดดอกตอนแรกมีน้ำขังอยู่ผมเลยเทน้ำออกแต่ปรากฎว่ามันหล่นลงมาทั้งหมดกองกับพื้นเลยครับ แล้วผมก็เก็บมาลองเปิดดอกดูปรากฎว่าดอกดกกว่าอันที่ไม่หล่นอีก แต่อันที่ไม่หล่นไม่มีอาการผิดปกติครับ แต่ดอกเกิดน้อยกว่าครับและเกิดช้ากว่า
ส่วนเห็ดถั่งเช่าของพี่แขกดูอวบอ้วนสวยมากเลยครับดูแล้วน่าจะเกิดดอก ดกแน่เลยครับ ถ้าโตแล้วรบกวนลงรูปให้ได้ชมอีกครั้งนะครับ

yodrak992

เห็ดดอกเห็ดถั่งเช่าสีทองของสมาชิกแล้ว ดีใจและชื่นใจมาก

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Jun 21, 2013 8:09 am

ดีมากๆ เห็นดอกเห็ดถั่งเช่าสีทองของทั้งคุณแขกและคุณยอดรักแล้วถือว่าสุดยอดจริงๆ ดอกอ้วนสวยงามมาก และนั่นก็เป็นสิ่งที่น่าสังเกต เรื่อง ของความชื้น ซึ่งมีผลอย่างยิ่งต่อการเจริญเติบโต อวบอ้วนของดอกเห็ดถั่งเช่าสีทอง สิ่งที่จะเสริมในวันนี้ก็คือ

1. สังเกตจากสีสันของทั้งเส้นใยเห็ดและดอกเห็ดสีทองสวยมาก นั่นก็เป็นเพราะความเข้มข้นของแสงที่ให้เพียงพอและเหมาะสม แม้ว่า จากการทดลองพบว่า แสงสีน้ำเงินจะกระตุ้นการเกิดดอกได้ดีกว่า แต่แสงสีขาวก็ถือว่าโอเค
2. ที่บอกว่า ไอ้เจ้าก้อนหรือชุดที่ออกดอกดี ดอกสมบูรณ์ เป็นก้อนที่ทำให้หลุดมือตกกระแทกกับพื้นแล้วจึงออกดอกได้ดี นั่นแหละ คือ เทคนิคที่สุดยอดที่สุด เฉกเช่น เห็ดหอม แต่เดิมไม่ว่าจะเป็นการเพาะในขอนไม้หรือเพาะในถุงพลาสติก เห็ดหอมออกไม่ค่อยดี ดอกไม่ค่อยสมบูรณ์ ไม่สม่ำเสมอ แต่พอโดนไม้ตีหัวหรือ เอาขอมไม้ทุ่มกับพื้นแรงๆ ดอกเห้ดจะออกดีมาก ดอกสมบูรณ์ด้วย เช่นเดียวกับ เห็ดขอนขาว เห็ดลม ซึ่งเป็นตระกูลเดียวกับเห็ดหอม มันจะไม่ค่อยออกดอกเท่าที่ควร หากทำการรดน้ำตามปกติ แต่ลองสิ ลองเอาปั้มน้ำแรงดันสูง ฉีดเข้าไปหน้าก้อนอย่างแรง หรือเปิดเพลงที่มีเสียงเบสดังๆ(ดังขนาดข้างบ้านเอาก้อนหินปาใส่) พอมันได้รับการสั่นสะเทือนอย่างแรง ในอีกแค่วันสองวัน มันจะออกดอกเลย ก็คงไม่ต่างกับคนในบ้าน ลองตื่นสาย แล้วถีบลงเตียง(หากสามารถทำได้) หรือเอามดแดงมากัดดูสิ รับรองว่า ตื่นทันทีฉันใด เห็ดถั่งเช่าสีทองก็เช่นกัน ขณะที่เกิดดอก หรือก่อนเกิดดอก หากทำการเปลี่ยนยและย้ายสถานที่ดูสิ มันจะออกดอกได้ดีและเร็วยิ่งขึ้น ยิ่งทำแบบกึ่งโมโหนิดๆ คือ ทำให้แรงๆหน่อย โกรธใครมา ก็เอามาลงที่ถุงหรือที่ขวดเห็ดถั่งเช่าสีทองดูสิ ไม่กี่วันก็จะออกดอกพรึบไปหมด
3. ในส่วนที่เป็นเส้นใยสีขาว ก็เหมือนดั่งที่คุณเก่งวิเคราะห์นั้นถูกแล้ว เวลาจะเอาไปหมักเป็นเอ็นไซม์ ก็เอาส่วนนั้นออกเสีย อย่าลืมน๊ะครับว่า การหมักเอ็นไซม์เห็ดถั่งเช่าสีทอง ถ้าจะให้ดี ได้ทั้งเอ็นไซม์ค่อนข้างครบ และได้สารคอร์ดิซิปินสูงนั้น ให้หมักทั้งดอกและเส้นใยเห็ดไปด้วย
4. ข้อนี้ถือว่าสำคัญมากสำหรับท่านที่เพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองที่ควรจดจำไว้ว่า เห้ดถั่งเช่าสีทอง เวลาเพาะเลี้ยงลงในวัสดุเพาะ แล้วทำการต่อเชื้อ ไม่ว่าจะเป็นการต่อจากวุ้นสู่วุ้น หรือต่อจากหัวเชื้อต่อหัวเชื้อ ยิ่งทำการต่อ เชื้อเห็ดยิ่งจะเจริญเร็ว เส้นใยจะขาวและสวยมาก แต่การเกิดดอกจะน้อยหรือช้าลง ทั้งนี้เพราะ เอ็นไซม์ที่เรียกว่า Adaptive enzymes มันจะปรับตัวเข้ากับอาหาร พูดง่ายๆว่า มันถูกบังคับให้กินอาหารเสียจนเสียนิสัย มันจึงไม่ยอมรวมตัวกันเกิดดอก วิธีแก้ปัญหาก็คือ จะต้องทำเชื้อบริสุทธิ์จากดอกเห็ด หรือเอาเชื้อที่ทำการต่อไม่เกิน 3 ครั้งมาใช้จะดีกว่า ทำการต่อไปเรื่อยๆ ดังนั้น ผู้ที่ผ่่านการอบรมเห็ดถั่งเช่าไป จะได้รับแจก ขวดเห็ดถั่งเช่าพร้อมดอกไปด้วยทุกท่าน
5. มาถึงตอนนี้ อยากจะเรียนว่า การเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง หรือเห้ดอีกหลายชนิดที่ต้องการอุณหภูมิเย็นนั้น สามารถใช้ห้องเย็นที่ใช้แอร์บ้านธรรมดาได้ แต่ปัญหาอยู่ที่ หากเป็นเครื่องทำความเย็น ที่ใช้รีโหมด ที่มีแผงควบคุมอยู่ภายใน เวลาทำการรดน้ำหรือทำให้ห้องมีความชื้นสูง แผงควบคุมจะเสียง่าย แต่หากถอดเอาแผงควบคุมออก เอาไปไว้ข้างนอกอาคารเสียก็จะแก้ปัญหาได้ ตอนนี้ ทางอานนท์ไบโอเทค ต้องการที่จะขยายการเพาะเห็ดอีกหลายชนิดที่ต้องเพาะในห้องควบคุมอุณหภูมิต่ำ ที่จำเป็นต้องใช้เครื่องปรับอากาศ แล้วไปเจอเครื่องปรับอากาศที่อยู่ในสภาพดีขนาด 3-5 ตัน จำนวนนับสิบเครื่อง จึงใคร่ขอความกรุณาจากสมาชิกท่านใด ที่พอจะให้คำแนะนำและช่วยตรวจสอบเครื่องดังกล่าวให้ได้บ้าง อยากขอความกรุณาความร่วมมือด้วย เพราะเราจะได้เพาะเห้ดอื่นๆที่ปัจจุบันเราต้องนำเข้า หากท่านใดที่ช่วยได้ กรุณาติดต่อที่ 02-9083308 และ 086-0830202 หรือที่ anonajv@yahoo.com

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Sat Jun 22, 2013 1:54 am

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ครับที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ผม คอยช่วยชี้ทางให้เสมอ
เรื่องการสั่นสะเทือนนี่ผมก็เริ่มสงสัยอยู่ครับ ด้วยความบังเอิญ ชุดที่สอง ก็มีร่วงกลิ้งอยู่ในกล่องเช่นกัน 1 ก้อน ปรากฎว่า เหมือนเดิมครับ ก้อนนั้นออกดอกก่อนใครเลย แล้วจะลงรูปไห้ดูนะครับ
ส่วนเรื่อง เครื่องปรับอากาศไม่มีความรู้เลยครับ 

yodrak992

ตั้งหัวข้อ  paoleng on Sun Jun 23, 2013 4:15 pm

ไม่ค่อยได้ดูแล เลยดอกเล็กไปหน่อย

paoleng

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Fri Jul 19, 2013 4:14 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ และสมาชิกทุกท่าน
หลังจากได้ดอกเห็ดถั่งเช่าแล้วจึงนำมาทดลองหมักดูครับโดย ตามคำแนะนำของพี่แขกครับ เอาส่วนดอกและส่วนที่ไม่ติดเชื้อหมัก (ส่วนที่เป็นเส้นใยเอามาหน่อยเดียวครับกลัวว่าจะติดเชื้ออยู่) ใช้น้ำต้มสุกแล้วปล่อยให้เย็น 1 ลิตร น้ำผึ้ง 260 กรัม (ของสวนจิตรลดา 2 หลอด) ยูเอ็ม2555 1 ช้อนชา หมักตั้งแต่วันที่ 20 มิ.ย.ตอนแรกดอกเห็ดลอยทั้งหมดแล้วค่อยๆจมลงในวันที 3 จนหมด โดยจะใช้ช้อนคน เช้ากับเย็น แต่บางวันก็ลืมครับ ได้ประมาณ 10 วัน ก็ปล่อยไว้เฉยๆ ประมาณ 15 วัน กลับมีดอกเห็ดที่จมลงไปแล้วลอยขึ้นมาบนผิวน้ำอีกพร้อมกลับเป็นฟองๆแบบละเอียดๆด้วย ก็คิดว่าเป็น SRC ก็ยกดูบ้างเป็นบางวัน พอมาวันนี้กลับจมหายไปและก็ไม่มีฟองอีกเหมือนเดิมครับ ชิมรสดู ออกเปรี้ยวๆ ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

" />

yodrak992

การสกัดเอาคุณสมบัติทางยาจากเห็ดถั่งเช่าสีทองด้วยวิธีนี้ก็ดีแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Jul 24, 2013 6:54 pm

ถูกต้องแล้วล่ะครับ จริงๆแล้ว หากต่้องการเอ็นไซม์สูงๆ 3-4 วันแรกก็เริ่มทานได้แล้วล่ะ หากทิ้งไว้นานไปเอ็นไซม์จะลดลง แต่การสกัดเอาสารที่เป็นยาจากเห็ดกลับมีมากขึ้น ก็ชั่งใจเอาก็แล้วกันว่า ต้องการเอ็นไซม์มากๆ หรือยามากๆ ส่วนวิธีการทานนั้น ให้ดี ควรใช้เป็นส่วนผสมกับเครื่องดื่มหรืออาหาร ระหว่างวันที่ 4-8 กันยายน 2556 ที่จะถึงนี้ ทางสถาบันอานนท์ไบโอเทค ได้รับเชิญจากคณะจัดงานมหกรรมสมุนไพรแห่งชาติครั้งที่ 10 โดยทางเราจะเปิดสาธิตการทำเอ็นไซม์จากเห็ดต่างๆและการทานเอ็นไซม์จากเห็ดในีรูปของแหนม กิมจิ น้ำสลัด ใครสนใจ จะต้องรีบจองที่นั่งที่มีจำนวนจำกัดเสียแต่เนิ่นๆ โดยติดตามข่าวจากคณะกรรมการจัดงาน

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Mon Oct 21, 2013 10:37 pm

เรียนท่านอาจารย์และสมาชิกคนเพาะเห็ดครับ
ขออนุญาต โชว์ผลงานสักนิดนะครับ

ด้วยความขี้เกียจแคะเวลาเก็บดอก ก็เลย ลองใส่กล่อง ใส่ถุงดูครับ ข้อเสียของถุงดอกจะถูกบีบรวมกันไม่ค่อยสวย แต่ไม่ต้องล้าง ใช้พื้นที่น้อยกว่า

yodrak992

ถูกต้องที่สุด ที่ควรจะใส่ในภาชนะปากกว้าง เพราะเก็บเกี่ยวง่ายกว่า

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Tue Oct 22, 2013 10:19 am

เห็นภาพเห็ดถั่งเช่าสีทองที่คุณยอดรักเอามาโชว์นั้นสุดยอดแล้วครับ เพราะการเพาะในถาดหรือในถุง จะสะดวกแก่การเก็บเกี่ยวมาก เพียงแต่ว่า ต้องระมัดระวังเรื่องของการปนเปื้อนของเชื้อ ดังนั้น หากเราใช้หัวเชื้อที่แข็งแรง และปริมาณที่มีสัดส่วนที่ลงตัว เช่น ใช้หัวเชื้อที่เพาะในเมล็ดธัญพืชคลุกเคล้าเข้าไป เชื้อเห้ดจะเข้าไปยึดหัวหาดได้เร็วกว่า การปนเปื้อนที่จะก่อให้เกิดความสูญเสียก็น้อยกว่า สำคัญว่า เมื่อเชื้อเจริญเติบโตนั้น ควรเก็บบ่มไว้ที่อุณหภูมิระหว่าง 22-24 องศาเซลเซียสจะดีที่สุด อย่างไรก็ตาม หากเป็นไปได้ อยากให้คุณยอดรัก ช่วยเล่ารายละเอียดกรรมวิธีให้สมาชิกฟังด้วยก็จะทำให้สมาชิกได้เรียนรู้ไปพร้อมกันด้วยจะดียิ่งครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 on Thu Oct 31, 2013 2:08 am

เรียนท่านอาจารย์และสมาชิกคนเพาะเห็ดครับ

ช่วงนี้ก็กำลังวุ่นอยู่กับการทำเห็ดก้อนมาทำทุนทดลองต่อ และก็จะเริ่มทิ้งงานที่ทำอยู่มาทำเห็ดแบบเต็มตัวซะที (5555 ลองดูกันสักตั้ง) หลังจากหยุดพักรอแบบใจหวิวๆกับน้อง น้ำ ว่าจะมาเยี่ยมบ้านผมอีกครั้ง หรือเปล่า แต่ก็รอดไปได้ เริ่มเข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ เดี๋ยวจะยาว
 " />
  เรื่องของกรรมวิธีการเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทองของผมนะครับ(ไม่ได้มีรูปขั้นตอนเลยเพราะคอมผมฮาร์ดดิสเสียแบบกู้คืนยังไม่ได้เลย เสียดายข้อมูลข้างในเหมือนกันครับแต่ก็ทำอะไรไม่ได้)
1.สูตรอาหารเห็ด(เมล็ดธัญพืช) ก็ตามสูตรที่เรียนเลยครับ แต่ใช้วิธีหุงให้สุกเสียก่อนแล้วจึงตักใส่ถุงและกล่องใส่คอใส่สำลีและเอากระดาษหนังสือพิมพ์ปิดเพราะทดลองแบบครั้งเดียวจบรู้สึกว่าด้านล่างของขวดมันถูกอัดแน่นทำให้เห็ดเดินเข้าไปกินได้ช้า แต่แบบนี้เส้นใยสามารถเดินเข้าไปถึงก้นขวดหรือถุงไวกว่าเพราะมีช่องว่างมากกว่า
2.การนึ่งฆ่าเชื้อนั้นก็ใช้หม้อนึ่งความดันที่เขาขายตามแม็คโครเลยครับนึ่ง ครึ่งชั่วโมงหลังจาก มีเสียงดังฟีดๆๆของไอน้ำที่วาล์ว ตัวใหญ่สุด
3.การเขี่ยเชื้อ ผมใช้ในอาหารวุ้นครับ แต่แปะประมาณ 4-5 ชี้นต่อหนึ่งถุงซึ่งเสี่ยงต่อการติดเชื้อมากต้องระวังมากครับ แต่ถ้าแปะน้อยไปก็รอนานมากครับกว่าจะเดินเต็ม อาจารย์แนะนำแบบใช้เชื้อข้าวฟ่าง น่าจะดีกว่าครับ ครั้งหน้าครับ เพราะแบบนี้มีเสียเยอะอยู่ครับ
4.สถานที่เลี้ยงเชื้อก็ใช้ตู้เย็น ครับ แต่ใช้ตัวคุมอุณหภูมิให้อยู่ที่ 22.5-23.0 องศา ครับ แต่เอาเทอร์โมมิเตอร์ วัดจุดที่วางกล่องเพาะได้ประมาณ 20-21 องศา (5555 ตามราคาครับ 350 บาท) แต่ก็ปรับอุณหภูมิขึ้นให้ได้ตามต้องการก็ได้ครับแต่ครั้งนี้ใช้เท่านี้ครับ จนกว่าเชื้อจะเดินเต็ม
 " />
5.ช่วงทำให้เกิดดอก ลดอุณหภูมิ ลงไปเหลือ 20 องศา 3 วัน แล้วปรับขึ้นเท่าเดิมครับ เริ่มเปิดแสง
ใช้ตัวพ่นหมอกเพื่อเพิ่มความชื้น ตัวนี้สำคัญครับ เคยไม่ใช้ได้ต้นสั้นและผอมบางมากครับ
ขั้นตอนของผมก็มีเท่านี้ครับ

yodrak992

เชื้อเหลวของเห็ดถั่งเช่าสีทอง

ตั้งหัวข้อ  preecha chotklang on Tue Nov 05, 2013 9:40 pm

เรียน อ.ดร.อานนท์ สวัสดีคุณไผ่และสมาชิกครับ

ผมได้ไปทำการทำลอง การทำเชื้อเหล็วในเห็ดถั่งเช่าสีทอง ที่ ม.เกษตรมา โดยใช้สูตรอาหารเหล็วของ อ.ดร.อานนท์ ทดลองโดยใช้เครื่องเขย่า จึงนำมาแบ่งปันแก่สมาชิกครับ

" />
" />
" />
ผลการทดลองพบว่า วันที่5 - 7 ของการเขย่าจะมีเส้นใยมากที่สุด

preecha chotklang

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.banhed.co.th

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน