วัสดทดเเทนเพื่อเพาะเห็ดถุง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

วัสดทดเเทนเพื่อเพาะเห็ดถุง

ตั้งหัวข้อ  pb yy on Fri Aug 17, 2012 3:10 pm

ครับ ผมเเน่ใจว่าเป็นน้องใหม่ ไม่ค่อยประสีประสา ขอท่านเเนะนำ อ่านหลายบทความ พยายามเรียนรู้ครับ อยากเพาะเห็ด เเบบเลี้ยงตัวได้ ... คำสงสัยคือ วัสดุทดเเทนขี้เลื่อย เพื่อเพาะเห็ดถุง ของทางbiotect ยังมีจำหน่ายไหมครับ ติดต่อยังไงครับ ชื่อเรียก เเละ ข้อมูลที่ให้ความกระจ่าง ดูตรงไหนครับ ( ผมเคยเปิดเจอ อ่าน เเล้วไม่ได้จดไว้ ตอนนี้เลย งง ครับ ) ขอบคุณ

pb yy

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป KAT 301 และ KAT 305 มีครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Sun Aug 19, 2012 10:31 pm

แน่นอนคุณอาจจะงงแน่ๆ เพราะ การเพาะเห็ดให้ได้ผลดีนั้น คิดว่า หากจะหาอ่านจากตำรา คงจะยากครับ ยิ่งคุณอ่านจากหลากหลายตำราก็น่าจะงงใหญ่ครับ เช่นเดียวกับวัสดุเพาะเห็ดนั้น ส่วนใหญ่แล้วลูกค้าของเรา จะเป็นผู้ที่ผ่านการอบรมเห้ดไปแล้ว เพราะเขาจะเข้าใจครับว่า ทำไมต้องเป็นวัสดุเพาะสำเร็จรูป หรือทำไมจะต้องเข้ารับการอบรมเสียก่อน เพราะส่วนใหญ่ที่เพาะกันอย่างแพร่หลายนั้น เป็นสูตรอาหารที่เขาใช้กันมานานกว่า 30 ปีแล้ว ขณะที่ขี้เลื่อยก็ดี อาหารเสริมหลักก็ดี เช่น รำละเอียด คุณภาพก็ไม่เหมือนแต่ก่อน ดังนั้น วัสดุเพาะและอาหารเสริมที่ได้จากคณะวิจัยของสถาบันอานนท์ไบโอเทคนั้น จะต่างไปจากตำราเดิมอย่างสิ้นเชิง และก่อนที่จะนำเอาไปใช้ จะต้องผ่านขบวนการหมักอย่างสมบูรณ์เสียก่อนด้วยกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ซึ่งในอดีตไม่มีการปฏิบัติเช่นนั้นมาก่อน จึงขอแนะนำว่า หากจะให้หายงง คุณควรหาเวลาเข้ารับการอบรม ซึ่งใช้เวลาแค่ วันเดียวเท่านั้น แล้วคุณจะได้สัมผัสด้วยตัวคุณเอง แล้วคุณจะหายงงครับ ขอให้ไปดูในหน้ากระทู้เกี่ยวกับคำถามสิครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics