มีคำถามเรื่องโรงเรือนเพาะเห็ดครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

มีคำถามเรื่องโรงเรือนเพาะเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  Tospol on Mon Aug 20, 2012 5:10 pm

ผมได้ไปอบรมเมื่อวันเสาร์ที่ 19 ส.ค ที่ผ่านมา เลยอยากจะทดลองเพาะเห็ดแต่ติดตรงผมอยู่ดอนเมืองไม่มีที่ แต่มีคอนโดห้องว่าง ๆ
อยู่ 1 ห้อง ประตูเป็นกระจกแล้วมีประตูเหล็กปิดอยู่ด้านนอก อยู่ชั้นล่างสุดของคอนโดครับ อยากขอคำแนะนำว่าพอจะไหวมั้ยครับ
กับการปลูกในคอนโด แล้วต้องระวังเรื่องอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ Embarassed

Tospol

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ใช้ห้องคอนโดเพาะเห็ดไหวไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Mon Aug 20, 2012 11:01 pm

ดังได้กล่าวไปแล้วว่า การเพาะเห็ดนั้น ไม่จำเป็นต้องอาศัยเทวดา หรือพื้นดิน สามารถเพาะได้ในตึกสูง หรือใต้ดิน เพาะได้แม้กระทั่งอุณหภูมิต่ำ จนกระทั่งอุณหภูมิสูง แถบทะเลทรายก็ได้ ดังนั้น หากคุณคิดจะใช้ห้องคอนโดที่ว่างมาเพาะเห้ดนั้น ใช้ได้แน่นอน แต่คุณจะต้องระวังเรื่องการระบายอากาศ เพราะเห้ดต้องการ ความชื้นสูง ขณะเดียวกันก็ต้องการอากาศบริสุทธิ์ค่อนข้างสูงด้วย ในกรณีที่เป็นคอนโด หากอากาศถ่ายเทไม่พอ อาจจะต้องใช้พัดลมช่วยดันอากาศให้หมุนเวียนได้ครับ นอกนั้น ไม่มีอะไรน่ากังวล เพราะแสงเองไม่ใช่เป็นปัญหาใหญ่ เพราะแสงขนาดคุณเข้าไป เห็นก้อนเห็ดหรือเห็นดอกเห็ดก็ใช้ได้แล้วครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: มีคำถามเรื่องโรงเรือนเพาะเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Tue Aug 21, 2012 8:28 am

ถ้าเพื่อนบ้านไม่ว่า..ก็โอ ครับ..อิอิ น่าจะเป็นเห็ดที่ชอบอากาศ ชื้น -เย็น

นายหมูคนเมืองแพ

Re: มีคำถามเรื่องโรงเรือนเพาะเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  Tospol on Tue Aug 21, 2012 10:03 am

ขอบคุณ อาจารย์อานนท์ ที่มาช่วยไขข้อข้องใจครับ

ส่วนเรื่องเพื่อนบ้านนั้น ไม่น่าจะว่าครับ เพราะผมไม่บอกเค้า Very Happy
เพราะถ้าจะทำจริงจังคงหาที่โล่ง ๆ ทำครับ ในคอนโด นี่น่าจะเป็นห้องทดลองแรก ๆ ของผม อาจจะซื้อก้อนมาลองเปิดดอก ลองดูแล ก่อนน่ะครับว่าตัวเองดูไหวมั้ย อาจจะเริ่มซัก 500 ก้อน ก่อน อ้อ ก้อนที่ได้จากการอบรม เชื้อเห็ดเริ่มเดินนิด ๆ แล้วครับ ผมลองวางไว้หลาย ๆ ที่สรุปว่าในห้องน้ำนี่เดินไวสุด

Tospol

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน