ยอากได้เห็ดแครงถุงครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ยอากได้เห็ดแครงถุงครับ

ตั้งหัวข้อ  boh650k on Thu Sep 06, 2012 4:48 pm

ผมอยู่ที่อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง ทำสวนยางแต่ไม่มาก อยากมีรายได้เสริมครับ พอดีสนใจการเพาะเห็ดแครง จึงอยากลองเพาะดู ผมพอมีความรู้เรื่องการเพาะ การดูแล การป้องกันโรคและกำจัดศัตรูเห็ดอยู่บ้าง แต่ยังต้องเรียนรู้อีกมาก ผมมองเห็นช่องทางในการจำหน่ายเห็ดแครง เพราะมีแต่คนถามถึงอยากกินเห็ดแครง แต่เห็ดที่มีจำหน่ายไม่พอเพียงกับความต้องการ เพราะส่วนใหญ่เห็ดที่นำมาจำหน่ายจะเก็บจากธรรมชาติจึงไม่เพียงพอกับความต้องการ ผมจึงอยากทราบถึงแหล่งจำหน่ายก้อนเชื้อ ราคา หรือจะเป็นสูตรการทำเชื้อวุ้นจากดอกเห็ดธรรมชาติ การทำเชื้อเมล็ดข้าวฟ่างและส่วนผสมสำหรับการทำก้อนเชื้อจากขี้เลื่อยไม้ยางพารา เพราะที่ผมบ้านขี้เลื่อยไม้ยางพาราหาง่ายและราคาไม่แพงครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำแนวทางด้วยนะด้วย ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

boh650k

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics