กราบงามๆค่ะอาจารย์อานนท์และอาจารย์แม่

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

กราบงามๆค่ะอาจารย์อานนท์และอาจารย์แม่

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Sun Oct 07, 2012 4:59 pm

กราบสวัสดีค่ะอาจารย์ที่เคารพ
ต้องขอโทษอาจารย์อย่างสูงแและแรงค่ะที่หายหน้าไปนาน เนื่องจากมีเรื่องสุขภาพมาเล่นงานคนในครอบครัวมากมาย
จนโรคมันเข้าตัวเอง คือเป็นเนื้องอกมดลูกแต่ผ่านมาคือหนึ่งไปรักษาทั้ง 2 แผน คือแผนปัจจุบัน และแผนโบราณ
คือตอนแรกเป็นไข้ทับฤดูก่อน แล้วไม่รู้ว่าเป็นคือมีทั้งประจำเดือน และเป็นไข้ (คือเป็นไข้ 4 เวลาเลย)เป็นเกือบ 2 เดือน
เลยเป็นโลหิตจาง ตอนแรกหมอแนะนำให้ผ่าตัดเอามดลูกออก หนึ่งไปปรึกษาหมอหลายโรงพยาบาล จนในที่สุดกลับไป
โรงพยาบาลเดิม ตรวจอัลตร้าซาวด์ดูหมอบอกว่ามันไม่โตมาก อยู่ด้วยกันได้ ถ้าจะตัดน่าจะให้อยู่ในช่วงวัยทองก่อน
แต่สิ่งที่ติดตัวหนึ่งมาคือโรคความดันสูง หนึ่งมีปัญหาอีกแล้วน่ะอาจารย์ขา
1 หนึ่งหมักเห็ดนางฟ้าตามสูตรที่อาจารย์แนะนำ (เห็ดนางฟ้ากับเห็ดหอมแต่หนึ่งอยากทานให้เป็นยารักษาความดัน
(ตอนนี้กินยาแผนปัจจุบันอยู่)การทาน ทานก่อนอาหาร 3 มื้อ ถ้าไม่ผสมน้ำปล่าวเป็นอะไรไหมคะ(ถึงรสชาติมันจะเฝื่อนๆ)
ต้องทานตลอดไปเหมือนยาหรือปล่าวค่ะ
2 เห็ดที่อยู่ก้นขวดต้องกรองออกไหมคะหรือปล่อยไว้อย่างนั้น แล้วเศษเห็ดทานได้ไหม หรือทิ้งไปคะ
หนึ่งเห็นคุณเจี๊ยบแล้วก็ดีใจกับเขาที่เขาเพาะเห็ดถั่งเช่าได้สำเร็จ ผิดกับหนึ่งมีแต่เรื่องที่เข้ามามากมายค่ะเลยยังไม่ได้ทำการ
เพาะค่ะถ้ามีโอกาสหนึ่งคิดไว้ในใจเสมอค่ะว่าจะตอบแทนพระคุณอาจารย์ทั้ง2
บางครั้งหนึ่งยังคิดว่าจะไปช่วยพี่ป๋อมที่ตลาดไท ไปช่วยอาจารย์ทำก้อนแต่่ด้วยภารกิจมันยังไม่ลงตัวค่ะ วันเกิดอาจารย์หนึ่งไปร่่วม
งานด้วยคนนะคะ

รักและเคารพค่ะ
หนึ่ง(สุมาลี คล้ายเกตุ สมาชิก P92/2439)

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ดีใจที่ได้รับทราบข่าวคราวจากคุณสุมาลี พร้อมทั้งถามปัญหาเรื่องการหมักเห็ดนางรมและเห็ดหอม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Mon Oct 08, 2012 10:57 pm

ดีใจมากครับที่ได้เห็นคุณหนึ่งมาปรากฏโมในเวปบอร์ดอีกทีที่หายไปนานพอสมควร ขณะที่เพื่อนร่วมรุ่นเรื่องเห็ดถั่งเช่าหลายท่านก็กำลังลุ้นกับผลงานเรื่องเห็ดถั่งเช่าอย่างไม่กระพริบตา อย่างไรก็ตาม ก็ดีแล้ว ที่คุณจำเป็นจะต้องรักษาร่างกายให้ดีเสียก่อน สำหรับเนื้องอกในมดลูกนั้น ถือว่าคุณตัดสินใจถูกแล้วที่ยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องรีบตัดมันออก จริงๆแล้ว สาเหตุมันเกิดจากการอักเสบหรือมีเชื้อไปกระตุ้นให้เกิดการอักเสบ ผลสุดท้ายมันก็จะกลายเป็นเนื้องอกออกมา ดังนั้น ดีแล้ว ที่คุณอยู่ระหว่างการหมักเห็ดเพื่อเอาเอ็นไซม์และสรรพคุณเป็นยาจากเห็ด ถูกต้องแล้วล่ะ ที่ใช้เห็ดนางรม ที่มีสาร Lovastatin และเห็ดหอม ที่มีสาร eritadenine นอกเหนือจากสาร protein polysaccharides เอามาหมักรวมกัน เพื่อใช้รักษาโรคความดันหรือโรคเกี่ยวกับทางเดินของเลือดและหัวใจซึ่งการหมักเห็ดทั้งสอง โดยใช้เชื้อยูเอ็ม55นั้น หากหมักเวลาไม่นาน ก็สามารถนำมาทานได้ โดยจะมีเอ็นไซม์เป็นส่วนใหญ่ แต่หากหมักให้ได้สรรพคุณทางยามากๆแล้วล่ะก็ ควรหมักอย่างน้อย 3-5 สัปดาห์หรือนานกว่านั้นจะดีกว่า แม้ว่าปริมาณเอ็นไซม์จะลดลง(เพราะเอ็นไซม์บางชนิดไม่สามารถทนกรดสูงๆได้) ทีนี้คำถามว่ากินหรือทานเพียวเลยได้ไหม ไม่ดีแน่ เพราะมันมีความเป็นกรดสูง มันอาจจะไปทำลายเยื่อบอบบางตามผนังลำคอ ลำไส้หรือกระเพาะได้ ควรผสมน้ำให้มากๆหรือน้ำผลไม้ทานจะดีกว่า โดยใช้ประมาณครั้งละ 1 ช้อนโต๊ะหรือช้อนแกงก็มากพอแล้ว ผสมดื่มไปกับน้ำแทนน้ำไปเลยก็ได้ โดยไม่ต้องไปสนใจเรื่องจำนวน เพราะเราทำเองอยู่แล้ว และส่วนที่ถามว่า จะทานทั้งกากหรือเห็ดไปได้หรือไม่ คำตอบคือ หากคุณไม่รังเกียจ ทานทั้งเนื้อมันเลยได้ยิ่งดี เพราะปริมาณสาร แม้จะถูกย่อยสลาย แต่มันอาจจะยังคงอยู่ที่เดิมในดอกเห็ด สำหรับอาการเนื้องอกในมดลูกนั้น ตอนนี้ ทำได้ ก็คือ อย่าให้มันขยายหรือโตต่อ ดังนั้น ทางที่ดี ในการหมัก ให้ใส่เส้นใยหรือดอกเห็ดหลินจือไปด้วย(เส้นใยจะดีกว่า แล้วอย่าถามว่าไปเอามาจากไหน ก็ที่อานนท์ไบโอเทคไง) เอาล่ะดึกแล้ว ขอให้โชคดี มีสุขภาพทั้งกายและใจแข็งแรง

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

เส้นใยเห็ด

ตั้งหัวข้อ  mongkol on Wed Oct 10, 2012 10:53 am

สวัสดีครับ อาจารย์และคุณไผ่
ผมมงคลครับ
ผมมีเรื่องอยากจะเรียนถามเกี่ยวกับเรื่องของเส้นใยที่นำมาใช้หมักเอ็นไซม์ที่คุณไผ่ได้ตอบคำถามของคุณสุมาลีไปแล้วนั้นใช่ตัวเดียวกันกับที่เพาะอยู่ในเมล็ดข้าวฟ่างหรือเปล่าครับถ้าใช่ผมจะได้เอาขวดที่เหลือจากการหยอดเชื้อคราวที่แล้วมาทำน้ำหมักเอ็นไซม์ซะเลย และสูตรในการหมัก ต้องใช้น้ำตาลและ ยูเอ็ม55 ปริมาณเท่าใดต่อ 1ขวดข้าวฟ่างครับ

ขอบคุณครับ
มงคล

mongkol

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน