มือใหม่หัดเพาะเห็ด แนะนำหน่อยครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

มือใหม่หัดเพาะเห็ด แนะนำหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  yensanore01 on Thu Oct 11, 2012 4:05 pm

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน
ผมชื่อ ปฏิภาณ ครับ
ผมเพิ่งเรียนจบป.ตรีอะครับ (จบ com-sci ^^ ไม่ได้เกี่ยวกับเห็ดเลย) Very Happy
แต่ผมก็มีความสนใจมาสักระยะนึงแล้วอะครับ
สนใจจะทำเป็นอาชีพเสริมอะครับ เพราะตอนนี้มีงานประจำทำแล้วอะครับ
ผมอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับว่าควรเริ่มจากการเพราะเห็ดอะไรดีอะครับ (แอบสนใจเห็ดหลินจือแต่ก็อยากผสมกันไปอะครับหาความรู้หลายๆอย่าง) Laughing
คือตอนนี้ผมมีที่อยู่ประมาณ 5x10 m น้อยไปไหมครับที่จะทำเป็นเรือนสำหรับเพาะเห็ดเบื่องต้น
แล้วแบบเลือนเพาะอะครับควรจะเป็นแบบไหน
แล้วงบประมาณเริ่มต้นประมาณเท่าไรอะครับ ผมคิดว่าตอนแรกๆคงซื้อเห็ดถุงมารองเพาะก่อนอะครับแล้วค่อยขยับขยายไปเลือยๆ What a Face
คือผมอยากจะขอความรู้ที่จำเป็นหน่อยอะครับ Smile
ผมเห็นมีคนทำเครื่องพ่นหมอกด้วยอะครับ เห็นแล้วอยากได้ มันจำเป็นไหมอะครับ Question

yensanore01

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: มือใหม่หัดเพาะเห็ด แนะนำหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  yensanore01 on Thu Oct 11, 2012 4:07 pm

ลืมบอกไปอะครับผมอยู่ระยอง อ.เมือง เหมาแก่การเพาะเห็ดประเภทใหนอะครับ
แล้วแถวนี้มีตลาดไหมอะครับ Laughing

yensanore01

Re: มือใหม่หัดเพาะเห็ด แนะนำหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  yensanore01 on Thu Oct 11, 2012 5:13 pm

^^ ลืมถามไปอีกอย่างครับ
เห็นเขามีอบรมกันเขาอบรมที่อย่าไงอะครับ
พอดีทำงานประจำไม่ค่อยมีเวลาอะครับเพราะทำจัน-เสา
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
ขอบคุณครับ

yensanore01

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Thu Oct 11, 2012 6:32 pm

อยากให้คุณลองหาเวลาไปอบรมกับอาจารย์อานนท์ก่อนนะคับเพราะจะได้ความรู้มากทีเดียวก่อนที่จะลงทุนอะไร ประสบการณ์ของผมที่ไปศึกษากับฟาร์มเห็ดมาหลายที่ โรงเรือนที่ดีน่าจะขนาดเล็กๆประมาณ พันกว่าก้อน ทำหลายๆโรงเพราะถ้ามันเสียส่วนมากมันจะเสียทั้งโรง ถ้าทำโรงใหญ่มันจะเสียมาก ถ้าโรงเล็กก็เสียน้อย บวก ลบ คุณ หาร เเล้วจะได้กำไร ถ้าทำโรงใหญ่เสียทีก็จะขาดทุนทันทีครับ

freefresh

ตั้งหัวข้อ  yensanore01 on Thu Oct 11, 2012 6:38 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
จริงๆผมก็อยากอบนมละครับแต่ติดตรงไม่ต่อมมีเวลาเท่าไร
ถ้ามีโอกาสจริงๆก็คงไปละครับ
เพราะเอาเข้าจริงๆเดือน1ผมจะได้พักเต็มๆวันที่1วันเอง29วันแทบจะเรียกได้ว่าต้องทำงานอะครับ
พี่ๆท่านอื่นมีคำแนะนำดีๆอีกไหมครับ ^^

yensanore01

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน