เครื่องทำความชื้นเครื่องพ่นหมอกอัลตร้าโซนิคราคาคนไทยตัวสมบูรณ์ครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เครื่องทำความชื้นเครื่องพ่นหมอกอัลตร้าโซนิคราคาคนไทยตัวสมบูรณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Thu Oct 25, 2012 6:08 pm

เสร็จเรียบร้อยสำหรับเครื่องทำหมอก เครื่องพ่นหมอก เครื่องทำความชื้น อัลตร้าโซนิค ใช้เครื่องอัลตร้าโซนิคจากฮ่องกง เป็นโรงงานใหญ่ได้มาตรฐานยุโรปครับ สินค้าได้มาตรฐาน ติดต่อเองเลยครับเพราะมีของจีนแดงและของมาเลเซียคุณภาพไม่ค่อยดี แต่รูปร่างค่อนข้างคล้ายกันต้องสังเกตตรงตัวเครื่องครับ
ตอนนี้ทำขายเลยครับเพราะเค้าบอกต้องสั่งออร์เดอร์เยอะทางโรงงานเขาถึงจะส่งให้ราคาโรงงาน เข้าไปดูเว็ปไซค์ผมก็ได้ครับ www.thaifog.com

แก้ไขล่าสุดโดย freefresh เมื่อ Thu Feb 14, 2013 2:26 pm, ทั้งหมด 4 ครั้ง

freefresh

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เครื่องทำความชื้นเครื่องพ่นหมอกอัลตร้าโซนิคราคาคนไทยตัวสมบูรณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Thu Oct 25, 2012 8:55 pm

โอ้..สวยงาม.ๆ

นายหมูคนเมืองแพ

Re: เครื่องทำความชื้นเครื่องพ่นหมอกอัลตร้าโซนิคราคาคนไทยตัวสมบูรณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Sun Oct 28, 2012 8:43 am

ขอสอบถามข้อมูลเพื่อ..ประกอบการพิจารณา
สมติ ว่าความชื้นในโรงเรือน= 60 % แล้วเปิดเครื่องพ่นหมอก ความชื้นขึ้นมา = 90 %
1.เครื่องพ่นหมอกใช้เวลาทำงานกี่นาที..ครับ
2.จากข้อ 1 เครื่องพักนานกี่นาที..ถึงจะกลับมาทำงานอีกครั้ง

ขอบคุณครับ..

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Sun Oct 28, 2012 9:27 am

โรงเรือนของคุณหมูขนาดเท่าไหร่ครับ ตัวนี้เป็นหมอกเเท้100% ครับมันจะต่างกับเครื่องพ่นหมอกเเบบที่เค้าขายกันอยู่อันนั้นเป็นเเบบละอองน้ำขนาดเล็กมันจะทำให้เปียกถ้าเปิดนานไปเเละค่อนข้างกินน้ำกินไฟ เเต่ตัวนี้มันจะเป็นหมอกธรรมชาติเเท้จะเน้นเปิดนานให้โรงเห็ดมีสภาพเเบบที่เห็ดชอบ คือ อากาศร้อนชื้น หรือ ชื้นเย็น ตัวนี้เปิดได้ทั้งวันครับกินไฟเเละกินน้ำน้อยมาก ก้อนเห็ดไม่มีเปียก หรือถ้าจะเปิดเเล้วปิดต้องดูที่ขนาดโรงเรือนก่อนครับ

ความคืบหน้าเเบบลูกทุ่งต้องเก็บไว้ก่อนครับตอนนี้ขอทำตัวนี้จำหน่ายก่อนครับส่วนตัวลดต้นทุนมันไม่ทนครับทำไม่ได้ดีเท่าไหร่เเต่ตัวนี้ราคาก็ถูกมากเเล้วครับ.

freefresh

อยากให้เพิ่มระบบการควบคุมความชื้นและระดับน้ำไปด้วย

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Nov 02, 2012 6:28 am

นับว่าเป็นผลสำเร็จที่ดี ที่เบื้องต้นจะสามารถนำไปใช้กับโรงเพาะเห็ดขนาดใหญ่ได้ กล่าวคือ ขนาด 6 x 12 ม. ได้ และสามารถนำเอาไปใช้ร่วมกับระบบทำความร้อน เพื่อใช้ในการนึ่ง หรืออบได้ เพียงแต่ประเด็นอยู่ที่ว่า หากเราเอาไปดัดแปลงใช้ในสถานการณ์ที่ต่างกัน เช่น โรงเรือนขนาดเล็กกว่า หรือใหญ่กว่า และต้องการให้ได้ระดับความชื้น รวมทั้งระยะเวลาที่ต้องการความชื้นนั้น ควรจะมีเซนเซอร์ง่ายๆใส่เข้าไปด้วย ดูตัวอย่างจาก www.microfog.net สิ เขาทำกันหลายขนาด และมีระบบการควบคุมที่จะลดความยุ่งยากสำหรับบางคน ที่ต้องการตั้งโปรแกรมการทำงานได้ ซึ่งคุณพัฒนามาได้ขนาดนี้แล้ว เหลือแต่การแต่งองค์ทรงเครื่องอีกไม่มาก ก็จะได้คุณภาพไม่ต่างจากของที่อื่นที่มีราคาแพงมาก เชื่อว่าของคุณราคาไม่น่าจะสูงเกินครึ่งของคนอื่นเขา

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ได้มาแล้วครับเครื่องพ่นหมอก

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Tue Nov 06, 2012 8:27 pm

โอนเงินให้น้องไปเมื่อวันศุกร์ พอถึงตอนเย็นวันจันทร์นิ่มซี่เส็งเอาของมาส่งถึงบ้าน
รีบแกะกล่องออกมาดู วาว!! นี่มันสวยเกินกว่าจะเป็นอุปกรณ์สำหรับใช้ในโรงเห็ด
อะคริลิคใสขอบขัดมัน เข้ามุมได้แนบเนียน ไม่มีร่องรอยกาวเลอะเทอะ สวยมาก
พอเมียมาเห็นเข้า จะให้แกะพัดลมออก แล้วเอากล่องเอาไปครอบพระพุทธรูป
แกว่าครอบแก้วที่มีอยู่ไม่สวยเท่านี้ ก็บอกว่าเดี๋ยวสั่งให้นองเขาต่อให้ใหม่ก็ได้

ตกลงผมเองก็ไม่อยากเอากล่องสวย ๆ ไปตั้งในโรงเห็ดเลยเอาแต่ไส้ไปทดลองดูก่อน
ประเดี๋ยวผมว่างจะทดลอง และเก็บข้อมูลประสิทธิภาพมารายงานให้ทราบครับ
เพื่อนสมาชิกพิจารณาประสิทธิภาพการทำงานแบบเปลือย ๆ ในคลิ๊ป ดูกันก่อนนะครับ
ผมเปิดทดลองในโรงบ่มก้อนเชื้อเห็ดแครงขนาด 4x6 เมตร เดิมใช้ระบบ evap

บริษัทผู้ผลิตเขาเรียกตัวนี้ว่า Super High Output 12 Head Pond Fogger
ปกติเขาเอาไปลอยในสระน้ำ หรือลอยในอ่างน้ำใหพ่นหมอกประดับสวนครับ
http://www.amazon.com/Output-Fogger-Fountain-Emporium-MM012L/dp/B005M341JG/ref=pd_sim_sbs_k_2

packdee58

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Tue Nov 06, 2012 9:46 pm

ขอบคุณผุ้พันมากครับที่อุดหนุน ส่วนตัวเครื่องของอาจารย์กำลังทำอยู่ครับเป็นตัวเพิ่มระบบน้ำหยดเข้าไปด้วย จะได้ไม่ต้องใช้ลูกลอย จะสะดวกในการใช้งานมากยิ่งขึ้น

ตัวอัลตร้าโซนิค ในเว็ป อเมซอน นั้นไม่รู้ว่ามีตัว ทำระดับน้ำที่เป็นสีดำด้วยหรือเปล่าเพราะสำคัญมากปกติในชุดมันจะไม่มีจะต้องสั่งซื้อเพิ่ม บางคนไม่รุ้เวลาซื้อของจากเว็ปพวกนี้ถ้าไม่ดูให้ดีบางทีส่งของมาไม่ครบบางทีขาดตัวสำคัญเเต่ยังไงก็ดีกว่าซื้อของจีนซื้อ 10 พัง 7 เเถมบางทีเอาของเก่ามาให้อีก ผมเลิกซื้อของในเว็ปไปเลย ต้องให้ญาติไปที่โรงงานเพื่อเลือกของเเละจ่ายเงินเองเลย

ผู้พันครับในคลิปที่ให้ดูถ้าใช้พัดลมตัวนั้นดูดหมอกมันจะช็อตนะครับ

freefresh

ดีแล้วล่ะที่พยายามแก้ไขปรับปรุงเปลี่ยนแปลง เพราะเราต้องก้าวให้ทันโลกเขา หรือก้าวไปไกลกว่าคนอื่น

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Nov 07, 2012 8:57 am

เรื่องของเครื่องพ่นหมอกนั้น มีความสำคัญยิ่งต่อธุรกิจการเพาะเห็ด ดร.อานนท์ ได้สั่งซื้อ สั่งทำมาแทบทุกชนิด แต่อย่างว่า ใช้ไปได้ไม่นานก็พังแล้ว ยิ่งมีระบบเซ็นเซอร์อะไรเยอะๆก็จะพังง่าย แต่โลกละครใบนี้ ยังไงก็ต้องหาทางทำเพื่อตอบสนองความขี้เกียจของมนุษย์ให้ได้ ดังนั้น การที่คุณได้พัฒนามาถึงตอนนี้ ก็นับว่าดีแล้ว และจากการที่คุณมีพื้นฐานตรงนี้แล้ว จึงไม่เป็นการยากเลยที่จะเสริมนั่นเข้าไปนิด เสริมนี่เข้าไปหน่อย ยกตัวอย่างเช่นกันตั้งเวลา เราไม่จำเป็นถึงขนาดที่จะต้องไปทำระบบเซ็นเซอร์อะไรมาก ที่จะไปวัดอุณหภูมิและความชื้นสัมพัท เพราะบางทีมันไม่ค่อยแน่นอน เช่น การวัดความชื้นสัมพัทนั้น ในเมื่อเราพ่อน้ำออกไปเป็นละอองหมอก ไม่นาเครื่องก็จะแจ้งว่า ความชื้นสัมพัทได้ที่แล้ว เครื่องก็จะตัดไป ทั้งๆที่ความชื้นหน้าก้อนเห็ดยังไม่เพียงพอ ดังนั้น อยากจะเสนอว่า เอาแค่การตั้งเวลาก็พอ เช่น ตั้ง 1 ชั่วโมง หยุด 30 นาที สลับกันไปเป็นต้น เครื่องนี้ มีจำหน่ายเยอะแยะ เอาง่ายๆอย่างที่ ร้านอมร ในโลตัส ราคาก็ 200 กว่าบาทเท่านั้น เครื่องประเภทนี้มีความสำคัญ รวมทั้งลูกลอยคุมระดับน้ำด้วย ฤดูนี้ หากใครสามารถมีเครื่องพ่นหมอกเปิดได้ จะทำให้ได้ผลผลิตดีขึ้น ยกตัวอย่าง เช่น เห็ดนางฟ้า ที่สมาชิก เข้ามาถามเรื่อง ก้อนใหม่ เปิดก้อนแล้วไม่ออกดอก ก็เพราะระดับความชื้นสัมพัทในบรรยากาศมันเปลี่ยนแปลงเร็ว หน้าเห็ดใหม่ หากความชื้นไม่พอ มันจะสร้างเส้นใยเป็นก้อนหรือเป็นแผ่นให้หนายิ่งขึ้น เพื่อป้องกันการระเหยน้ำ แล้วมันจะไม่ออกดอก ดีน๊ะ ที่หนูวันวิสา เข้ามาแนะนำเสียก่อน แกเลยลดความกดดันไปเยอะ แล้วดีน๊ะ ที่นายหมูคนเมืองแพ ไม่รีบสรุปเสียก่อนว่า เป็นเพราะเชื้อเห็ดจากอาจารย์มีปัญหา แล้วเดี๋ยวก็จะได้ กระทู้ลับเข้ามากระซิบอีกว่า ขอให้ตรวจสอบเชื้อเห็ดด้วย โล่งอกเสียที เพราะอย่างไงก็เป็นจำเลยอยู่ดี

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Wed Nov 07, 2012 9:19 am

ดีใจที่คุณไผ่คิดถึงผมครับ..อิอิ
ผมไม่กล้าสรุป..หรือฟันธง หรอกครับ..หรืออย่างน้อยก่อนจะตอบอะไรผมต้องสอบถามข้อมูลเบื้องต้นก่อน
เพื่อพิจารณาความเป็นไปได้... ในการแก้ปัญหา..
ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Wed Nov 07, 2012 9:41 am

ขอบคุณคุณไผ่มากเลยครับ ตอนี้กำลังจะทำเเบบที่คุณไผ่บอกครับคือตัวตั้งเวลาจะดีที่สุด เเล้วจะลองระบบน้ำหยดเเทนลูกลอยอยู่ เพราะมันจะช่วยไม่ให้น้ำเเห้ง

freefresh

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Wed Nov 07, 2012 4:24 pm

ผมลองเข้าไปดูที่ www.microfog.net เเล้วครับเคยโทรไปจะสั่งเครื่องของเค้านานเเล้ว โรงเรือนของผม 3x9 เข้าเเนะนำให้ซื้อตัวราคาเกือบสองหมื่นบาท ต้องใช้ถึง 2 ตัว ก็เกือบสี่หมื่นบาทซึ่งมันเป็นเงินที่มากพอตัว ผมก็เลยเริ่มศึกษาทำเองเลย ก็เลยได้เจ้าเครื่องตัวนี้มา ผมคิดว่าคงจะทำเเบบเค้าไม่ได้ครับ เพราะผมไม่มีกำลังเงินที่จะสั่งทำเป็นรูปเเบบนั้น ก็เลยคิดว่าจะทำตัวที่มีประสิทธิภาพเท่ากันเเต่ราคาถูกกว่า 2-3 เท่า ซึ่งตอนนี้ก็ทำได้เเล้ว รอเเต่จะคิดว่าจะคิดราคายังไงเเละจะขายยังไง เอาเเบบผมอยู่ได้เกษตรกรสามารถซื้อได้ไม่ลำบาก

ส่วนตัวควบคุมคุณหมูทำงบเพียงไม่กี่พันบาทเองครับกำลังจะเริ่มๆดูอยู่คิดว่าจะขายเเยกต่างหาก

freefresh

เอาไปใช้แล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed Nov 07, 2012 7:51 pm

วันนี้ต้องเอาไปใช้ในโรงเห็ดแล้วครับ
กลัวถูกงัดเอาอคริลิคไปทำกรอบพระ
เป็นโรงบ่มก้อนเห็ดขนาด 4x6 เมตร
เดิมใช้ระบบ evap ตั้งเวลาด้วย timer
ใช้ ulem โปรยละอองน้ำอยู่ด้านนอก
มีพัดลมแอร์ดูดอากาศออกบนอกไก่
ปกติทำความชื้นได้ประมาณ 80%
พอใช้ fogger ทำได้สูงกว่า 90% ครับ

18 พ.ย.
ยังไงผมก็อยากจะเก็บตู้อะคริลิกไว้เป็นของสะสมเพราะทำได้สวยมาก
ผมเลยสั่งซื้อตัวเฉพาะเครื่องแล้วเอามาใส่ลังพลาสติกทดลองใช้
เจ้าของบอกมาว่าขอให้อุดหนุนตัวมาตรฐานสักชุดหนึ่งก่อน
ต่อจากนั้นจะสั่งซื้อเฉพาะตัวเครื่องมาต่อเองแบบประหยัดได้ครับ
Blower ที่ผมใช้คุณภาพไม่ดี พอหมอกย้อนกลับไปเข้าลูกปืน
ทำให้ลูกปืนเสียเลยมีเสียงดัง ใช้พัดลมของเจ้าของดีที่สุดครับ

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Sun Nov 18, 2012 8:24 am, ทั้งหมด 2 ครั้ง

packdee58

ตั้งหัวข้อ  paoleng on Wed Nov 07, 2012 9:01 pm

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=14189.0

ระบบควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ในโรงเรือนเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏานอัติโนมัติ

paoleng

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  narinthon on Thu Nov 08, 2012 10:33 am

freefresh พิมพ์ว่า:เสร็จเรียบร้อยสำหรับเครื่องทำหมอกอัลตร้าโซนิค ใช้เครื่องอัลตร้าโซนิคจากฮ่องกง เป็นโรงงานใหญ่ได้มาตรฐานยุโรปครับ สินค้าได้มาตรฐาน ติดต่อเองเลยครับเพราะมีของจีนแดงและของมาเลเซียคุณภาพไม่ค่อยดี แต่รูปร่างค่อนข้างคล้ายกันต้องสังเกตตรงตัวเครื่องครับ
ส่วนเเบบลูกทุ่งกำลังทดสอบความทนอยู่ครับถ้าไม่มีปัญหาจะส่งเเบบไปให้ทางเมล์นะครับสำหรับสมาชิกของอาจารย์เท่านั่นเพราะต้องขายตัวที่สั่งมาให้หมดก่อน
ตอนนี้ทำขายเลยครับเพราะเค้าบอกต้องสั่งออร์เดอร์เยอะทางโรงงานเขาถึงจะส่งให้ราคาโรงงาน เข้าไปดูเว็ปไซค์ผมก็ได้ครับ www.thaifog.com

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
เข้าไปดูที่หน้าเว๊ป พอดีเห็น สะกด ว่าเครือง ผิดน่ะครับ ตกใม้เอก

narinthon

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Thu Nov 08, 2012 11:09 am

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะรีบเเก้ Very Happy

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=80751.0 อย่าลืมเข้ามากด like ให้ด้วยนะครับ Very Happy

freefresh

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Sun Dec 16, 2012 8:34 am

ตอนนี้ผมเน้นมาทดลองเพาะเห็ดตีนแรดด้วยฟางข้าว
ได้เครื่องพ่นหมอก วัสดุเพาะไม่แฉะ ได้ผลดีครับ

packdee58

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Sun Dec 16, 2012 12:28 pm

ผมเองก็อยากได้ซักเครื่องครับ
คงต้องเก็บตังค์อีกซักระยะ

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Wed Dec 19, 2012 9:42 am

ขอบคุณมากครับผู้พันสำหรับข้อมูลดีดีครับ ตอนนี้กำลังทำตัวเล็ก สินค้ายังไม่มาถึงไทย ก็เลยยังไม่ได้ทำให้อาจารย์สักที ไม่กล้าเมล์โฟสเลย Laughing กลัวโดนดุหาว่าไม่สนใจทำ ถ้าตัวเล็กมาจะรีบทำส่งให้อาจารย์ช่วยดู ที่ต้องทำตัวเล็กเพราะบางท่านเอาไปใช้ในโรงเรือนขนาดเล็ก ใช้ตัวใหญ่หมอกมันมากไป
ตอนนี้มีทหารขอเเบบเเละสั่งซื้อเครื่องไปใช้ใน โครงการฝึกอาชีพเศรษกิจพอเพียง จะทำเป็นโรงเห็ดระบบปิดเอาไว้ค่าย เพื่อสำหรับให้เป็นตัวอย่างในการทำเป็นอาชีพเสริม

freefresh

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน