สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับวิธีทำเห็ดฟางแบบใหม่ที่อาจารย์ค้นพบครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับวิธีทำเห็ดฟางแบบใหม่ที่อาจารย์ค้นพบครับ

ตั้งหัวข้อ  aomamm on Wed Jan 23, 2013 11:08 pm

สวัสดีครับ ผมชื่อ สุรวุฒิ ผมติดตามอ่านกระทู้ในเวปไซต์อาจารย์เกือบ 3 ปีแล้วครับ โดยส่วนตัวได้ลงมือทำเห็ดเหมือนกันครับ เป็นเห็ดฟางชนิดกองเตี้ย 2 ปีที่แล้ว ปีนี้ก็ทำครับ แต่อยากเปลี่ยนแปลงเพราะผลผลิตลดลง แต่ไม่มีปัจจัยพอที่จะทำโรงเรือนครับ แต่ขาดแคลนด้านทุนทรัพย์ครับ และบังเอิญด้วยความโชคดีได้เห็น กระทู้ที่อาจารย์โพสต์เรื่องการทำเห็ดฟางแบบใหม่ ที่เป็นชั้นไม้ครับ เลยสนใจอยากมาอบรม แต่เมื่อถึงเวลากลับติดธุระสำคัญจริงๆ ทำให้มาอบรมไม่ได้ครับ (เอ่อ โดยอาชีพแล้วผมเป็นสัตวแพทย์ครับ แต่ก็เล็งเห็นว่าเป็นอาชีพที่ไม่ได้เป็นปัจจัยหลักของชีวิต เหมือนอาชีพผลิตอาหารครับ อยากเปลี่ยนแปลงจริงๆครับ) ตอนนี้เห็ดฟางที่เพาะเริ่มพบกับปัญหาผลผลิตน้อยเพราะทำที่ซ้ำแล้วครับและมีอีกเรื่องคือควบคุมปัจจัยภายนอใดไม่ได้เลย อยากเปลี่ยนระบบจริงๆครับ ผมหวังว่าอาจารย์จะกรุณาบอกลูกศิษย์นอกกุฏิคนนี้ด้วยเถอะครับ ว่าวิธีการใหม่นั้นทำอย่างไร ใช้วัสดุใดครับ เพราะหากรออบรมอีกทีผมอาจจะขาดใจตายก่อนครับ

รักและเคารพ

aomamm

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน