ขอรบกวนอีกครั้ง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ขอรบกวนอีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ  ทิพาพร on Mon Jan 28, 2013 1:01 pm

ดิฉันขอรบกวนสอบถาม
1. การทำน้ำเอนไซน์เห็ด ต้องใช้เชื้อum2555 กี่แคปซูน บางคนใช้ 1แคปซูน บางคนใช้ 5แคปซูน อยากทราบวิธีทำที่แน่นอนค่ะ
2. การทำน้ำเอนไซน์ระหว่างเห็ดกับสมุนไพร มีผลต่างกันอย่างไร
3. ดิฉันอยากขอให้อาจารย์เขียนบทความเกี่ยวกับน้ำเอนไซน์เห็ด วิธีทำ วิธีใช้และประโยชน์ที่ร่างกายจะได้รับ ให้ทุกคนสามารถเข้ามาอ่านและศึกษาได้ง่ายๆ และถ้าไม่เข้าใจให้เข้ากระทู้ถามอาจารย์เพิ่มได้ ขอบคุณค่ะ

ทิพาพร

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ขอรบกวนอีกครั้ง

ตั้งหัวข้อ  bunjong34 on Mon Jan 28, 2013 7:39 pm

ลองอ่านกระทู้เ่ก่าๆ ดูนะครับ อาจาย์กล่าวไว้ละเอียดทีเดียว

bunjong34

ขออนุญาติช่วยตอบนะครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg on Tue Jan 29, 2013 12:17 pm

ขออนุญาติช่วยตอบนะครับ
1.โดยปกติ ใช้ 1-2 แคปซูลต่อน้ำ 1ลิตร ถ้าจะใช้มากกว่าก็ได้ แต่มีผลเสียคือ เปลือง
2.วิธีไม่ต่างกันครับ แต่สิ่งที่จะถูกสกัดออกมา และเอนไซม์ที่จะได้ ขึ้นอยู่กับวัตถุดิบที่นำมาหมักครับ
3.ประโยชน์ที่ร่างกายจะได้รับมีอยู่ 2 อย่างใหญ่ๆ คือ เอนไซม์ ซึ่่งลองอ่านกระทู้เ่ก่าๆ ดูนะครับ อาจาย์กล่าวไว้ละเอียดแล้ว อีกอย่างหนึ่งคือ สารต่างๆในวัตถุที่นำมาหมัก ซื่งจะแตกต่างกันไปตามวัตถุดิบที่นำมาหมักครับ ขึ้นอยู่กับว่าหมักอะไร สมุนไพร ผลไม้ หรือเห็ด ซึ่งแม้แต่เห็ดแต่ละชนิดก็ได้คุณค่าที่ไม่เหมือนกัน เช่นคอร์ดิซิปินในถั่งเช่า อิรินาซินในเห็ดหัวลิง สเตตินในเห็ดนางรม เป็นต้น

จริงๆแล้ว การสกัดสารมีหลายอย่าง เช่น สกัดด้วยน้ำ เช่น ต้ม หรือ สกัดด้วยแอลกอฮอล์ เช่น ดองเหล้า จะใช้วิธีไหน หรือสกัดด้วยวิธีอื่นๆอีก ขึ้นอยู่กับว่าสารที่จะถูกสกัดละลายน้ำได้ไหม ละลายในแอลกอฮอล์ได้ไหม สกัดออกมาแล้วเอาไปทำอะไรต่อ ร่างกายย่อยหรือดูดซึมได้ไหม

คราวนี้ว่ากันเรื่องเห็ด ถ้าต้มหรือทานสดเลย สารประโยชน์บางอย่างร่างกายสามารถย่อยและดูดซึมได้ บางอย่างร่างกายอาจจะดูดซึมไปใช้ได้ไม่ดีนัก เช่นที่อยู่ในรูปโพลีแซคคาไรด์ เป็นต้น ดังน้นเพื่อจะได้ประโยชน์อย่างเต็มที่ จึงใช้วิธีหมักด้วยUM เพราะนอกจากจะได้เอนไซม์ช่วยย่อยที่จุลินทรีย์ผลิตออกมาแล้วเช่น โปรติเอส อะไมเลส เป็นต้นแล้ว จุลินทรีย์ยังช่วยเปลียนแปลงสารที่สกัดออกมาจากเห็ดให้อยู่ในรูปที่ร่างกายดูดซึมไปใช้โดยง่าย

kaeg

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน