ขอความรู้เรื่องเห็ดขอนขาวจากท่านสมาชิกหน่อยครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ขอความรู้เรื่องเห็ดขอนขาวจากท่านสมาชิกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  phakawut on Mon Mar 11, 2013 9:32 pm

อยากทราบถึงกรรมวิืธีบ่มก้อนเห็ดจนถึงการย้ายเข้าโรงเปิดดอก และการเปิดดอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

phakawut

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ขอความรู้เรื่องเห็ดขอนขาวจากท่านสมาชิกหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Tue Mar 12, 2013 8:43 pm

ที่จริงคุณ phakawut ลองค้นดูกระทู้เก่า ๆ ที่อาจารย์เคยตอบ
และเคยมีเพื่อนสมาชิกเคยโพสไว้หลายครั้งแล้วครับ

อันนี้เป็นการเพาะเห็ดขอนขาวของลุงทม สมาชิกวิสาหกิจชุมชน
กลุ่มส่งเสริมเพาะเห็ดอินทรีย์สวนมะเดื่อ ที่ผมไปเยี่ยมเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว

คุณยายอายุเกือบ 80 แล้ว ยังรับจ้างทำก้อนเชื้อเห็ดไหว รายได้วันละ 200 บาท

ถังนึ่งก้อนเชื้อ

รอให้เย็นลง-รอเขี่ยเชื้อ แล้วเอาเข้าไปบ่มโดยเรียงไว้บนชั้นในโรงเรือน ที่เตรียมเปิดดอก
โดยเรียงไว้เหมือนรอเปิดดอกเลย แต่เปิดผนังข้างโรงเรือนให้อากาศระบายถ่ายเทได้สดวก

พอเส้นใยเดินเต็มก้อนพร้อมเปิดดอก ก็แกะคอพลาสติดออก จัดปากถุให้คลี่ออกตรง ๆ
ใช้คัทเตอร์กรีดแนวตรงจากแนวก้อนเชื้อถึงปากถุง แล้วปล่อยไว้วัน-สองวัน ยังไม่รดน้ำ
วันที่สามดึงพลาสติกปากถุงออก ดึงแรงแรง ๆ พลาสติกจะฉีกขาดรอบคอก้อนเชื้อพอดี
จากนั้นก็ฉีดน้ำเข้าหน้าก้อนเชื้อแรง ๆ กระตุ้นเกิดดอก ผมเองยังไม่เคยเพาะเห็ดขอนขาว
ผิดพลาดประการใดเพื่อสมาชิกช่วยแก้ไขเพิ่มเติมด้วยครับ

ภายในโรงเรือน

ดอกเห็ด

คัดเลือกบรรจุถุง

เอาไปส่งที่บ้านประธานกลุ่ม รวบรวมใส่รถไปส่งตลาดผักที่สระบุรี

packdee58

ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  phakawut on Wed Mar 13, 2013 10:40 am

ขอบคุณมากครับ

phakawut

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน