เข้าใจคำถามแล้ว แต่ยังไม่ตอบ ขอให้ถามมาใหม่ พร้อมทั้งข้อมูลเพิ่มเติม

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เข้าใจคำถามแล้ว แต่ยังไม่ตอบ ขอให้ถามมาใหม่ พร้อมทั้งข้อมูลเพิ่มเติม

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Tue Jul 13, 2010 2:49 pm

เรียน ดร.อานนท์ที่เคารพ

ผม นายพีระพงษ์ ใบศรี อยากเรียนปรึกษากับ ดร. ว่าขี้มอดไม้ไผ่ทำให้เชื้อเห็ดขอนขาวตายได้หรือไม่และอีกปัญหาก้อนเชื้อหมดอายุไวแก้ไขอย่างไรได้บางรับ
ผมรบกวน ดร. ช่วยให้คำแนะนำผมหนเอยครอบพระคุณอย่างสูง

ด้วยความเคารพ
นาย พีระพงษ์ ใบศรี

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เข้าใจคำถามแล้ว แต่ยังไม่ตอบ ขอให้ถามมาใหม่ พร้อมทั้งข้อมูลเพิ่มเติม

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Tue Jul 13, 2010 2:52 pm

เรียนคุณ พีระพงษ์ ใบศรี

ดีใจที่ได้เจอกันอีก หายไปนานเลยนี่ แล้วคุณทำก้อนเองได้หรือยังละ คงจำได้น๊ะว่า คราวก่อน ผมก็พยายามตอบคุณไปยาวๆ ขณะที่คุณถามสั้นๆ คราวนี้ก็เช่นกัน คุณก็เล่นถามสั้นๆ แล้วจะให้ผมตอบยาวๆอีกเหรอ มันไม่เข้าท่าเลยที่ผมจะเดาคำถามของคุณ โดยไม่รู้ต้นสายปลายเหตุเลยว่า คนกำลังทำเห็ดอะไรอยู่ ทำอย่างไร เช่น หากคุณกำลังทำเห็ดขอนขาวอยู่ ก่อนที่จะถาม น่าจะเล่าให้ฟังสักหน่อยว่า ทำอยู่ที่ไหน เริ่มทำก้อนที่มีปัญหาเมื่อไหร่ ใส่อาหารเสริมอย่างไร แล้วใช้เชื้อเห็ดขอนขาวสายพันธุ์ไหน(หากคุณซื้อเชื้อเห็ดจากศูนย์ ให้ดูที่กระดาษห่อ และดูสีของหมึกปั้ม เราจะรู้ทันทีว่า คุณสายสายพันธุ์อะไร) จากนั้น ขอให้เล่าต่อว่า เปิดดอกอย่างไร เช่น พอเชื้อเต็มแล้วเปิด หรือรอให้มีดอกเห็ดเกิดขึ้นที่คอก่อน โรงเรือนเป็นอย่างไร รดน้ำเท่าไหร่ วันละกี่ครั้ง แล้วขณะที่เห็ดออกดอกใช้อาหารเสริมอะไรเพิ่มเข้าไปไหม หากผมมีข้อมูลเช่นนี้แล้ว ผมก็พอจะช่วยแนะได้ จะจู่ๆแบบไม่มีปี่ มีขลุ่ยแล้วถามว่า จะทำไงให้ได้ผลผลิตสูง ก้อนเชื้ออยู่ได้นานๆ ยากครับที่จะตอบ นอกจากนั่งเทียน ซึ่งผมไม่ถนัดครับ อ้าวกลับไปทำการบ้านใหม่ แล้วถามมาใหม่ คงไม่ช้าน่า
อย่าลืมน๊ะครับ คณะผู้ดูแลเวป เขาได้เปิด Talk Around with Anon แล้ว กรุณาสมัครเป็นสมาชิกและเขาถามตอบปัญหาได้ที่นั่น จะรวดเร็วมาก และสมาชิกท่านอื่นก็จะได้รับรู้ไปด้วย

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน