เชื้อรา หรือว่าแบคทีเรียครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เชื้อรา หรือว่าแบคทีเรียครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย

ตั้งหัวข้อ  atomman on Wed Jan 08, 2014 11:56 pm

" />

ผมเพาะเห็ดฟางแบบโรงเรือนด้วยฝ้ายครับ เริ่มแรกก็ไม่เจอปัญหาอะไร พอทำมาสักพัก มีราชนิดหนึ่ง เป็นเม็ดสีเหลือง จะเกิด หลังจากตัดใยเห็ดได้สองวัน และจะใช้เวลาอย่างรวดเร็วในการแพร่กระจายไปทั่วโรงเรือน ทำให้เห็ดดอกเล็ก ๆ ตายลงและฝ่อไป ส่วนเส้นใยที่ยังไม่จับตัวก็จะไม่เกิดเป็นดอกเห็ดครับ ท่านใดพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ผมได้ลองล้างโรงเรือน พักโรง หว่านปูนขาว ใช้สารกำจัดเชื้อรา ไม่มีวิธีไหนทำให้มันหายไปจากกระบวนการเพาะได้เลย

atomman

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน