รบกวนถามเรื่องการเก็บเห็ดค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนถามเรื่องการเก็บเห็ดค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Wed Jul 21, 2010 8:39 pm

เรียนท่านอาจารย์ อานนท์
ดิฉันสุมาลี คล้ายเกตุค่ะ สมาชิกหมายเลขP92/2439 หลังจากเข้ารับการอบรมจากอาจารย์ก็ได้ไปซื้อก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฏานจาก
หน้าม.เกษตรมาทำการเปิดดอก เพี่งออกชุดแรกมาค่ะ หลายถุงเหมือนกัน ปัญหาคือมีการรบกวนของแมลงหวี่มากค่ะ ก็ได้ทำการ
ราดด้วยฟังแบคคิว แต่ก็เหมือนเขาไม่ค่อยกลัวเท่าไร และการเก็บดอกเห็ดจะเก็บช่วงใดคะ เพราะดิฉันเก็บทุกครั้งที่ทำการรดน้ำค่ะ
แล้วถ้าดอกเห็ดไม่เก็บวันนี้มันจะมีผลเสียไหมคะ คือมันจะเหี่ยวหรือดำขี้นไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ
สุมาลี

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตอบคำถามคุณสุมาลี คล้ายเกตุ สมาชิกเลขที่ P92/2439

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Jul 23, 2010 10:57 pm

เรียนท่านอาจารย์ อานนท์
ดิฉันสุมาลี คล้ายเกตุค่ะ สมาชิกหมายเลขP92/2439 หลังจากเข้ารับการอบรมจากอาจารย์ก็ได้ไปซื้อก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฏานจาก
หน้าม.เกษตรมาทำการเปิดดอก เพี่งออกชุดแรกมาค่ะ หลายถุงเหมือนกัน ปัญหาคือมีการรบกวนของแมลงหวี่มากค่ะ ก็ได้ทำการ
ราดด้วยฟังแบคคิว แต่ก็เหมือนเขาไม่ค่อยกลัวเท่าไร และการเก็บดอกเห็ดจะเก็บช่วงใดคะ เพราะดิฉันเก็บทุกครั้งที่ทำการรดน้ำค่ะ
แล้วถ้าดอกเห็ดไม่เก็บวันนี้มันจะมีผลเสียไหมคะ คือมันจะเหี่ยวหรือดำขี้นไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ
สุมาลี

นับว่าคุณโชคดีที่รู้ช่องทางซื้อก้อนเชื้อเห็ด เพราะทางศูนย์ไม่มีนโยบายทำก้อนเชื้อเห็ดเป็นหลัก เราจะเน้นสอนให้สมาชิกไปทำก้อนเอง โดยทางศูนย์มีหัวเชื้อ อาหารเสริม หรือแม้กระทั่งวัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป แต่อาจจะมีการทำก้อนเชื้อบ้าง เพื่องานทดลอง งานทดสอบเชื้อเห็ด และทำเผื่อสมาชิกบางท่าน ที่ต้องการเอาไปซ้อมมือเล็กๆน้อยๆเท่านั้น ส่วนใหญ่ผู้ที่ต้องการก้อนเชื้อ จะต้องจองล่วงหน้า ที่ร้านของศูนย์ที่ตลาดไท เบอร์ 029083308 และ 0860830202 บางทีเป็นเดือนจึงจะมีของให้ แต่สำหรับของคุณไม่ได้สั่งจองที่ตลาดไท แต่คุณไปเอาที่ร้านที่หน้าเกษตร และก็ได้ของรวดเร็วมาก ผมเพิ่งถึงบางอ้อว่า คุณนี่เอง ที่ทางศูนย์จะต้องรีบเอาก้อนไปส่งให้ที่หน้ามหาวิทยาลัยเกษตร เพราะที่นี้ เขาสั่งอะไร ผมต้องยอมเขาหมดครับ เพราะเขาเป็นลูกที่เคารพสั่งแล้วผมต้องทำทันทีครับ แต่ทีขอเคลียร์เงินกับเขาไม่ค่อยได้เลย ก็ดีแล้วแหละ สนับสนุนลูกก็เหมือนช่วยพ่อไปอีกทางหนึ่งก็แล้วกัน แต่หากจะสั่งเยอะๆ ช่วยกรุณาแบ่งมาสั่งที่ตลาดไทบ้าง จะได้มีเงินมาหมุนบ้าง เอาล่ะ มาถึงปัญหาดีกว่า หากคุณเพาะเพื่อทานเอง อยากแนะนำให้เก็บดอกก่อนที่เห็ดจะบาน หรือสังเกตที่หมวกดอก ปลายของหมวกดอกยังโค้งงออยู่ หากปล่อยให้ปลายหมวกคลี่บานมันจะแก่ เอาไปทานรสชาตจะไม่ดีเท่าดอกอ่อน แล้วยิ่งปล่อยข้ามคืน มันจะสร้างสปอร์ ดอกเห็ดจะฉ่ำน้ำ เหนียว รสชาตไม่ดี การเก็บนั้น ควรเก็บก่อนรดน้ำน๊ะครับ ไม่ควรรดน้ำก่อนเก็บ เพราะเห็ดจะอมน้ำไว้มาก ดอกเห็ดจะช้ำง่ายครับ ทีนี้เวลาเก็บแล้ว หากไม่ทาน ให้เอาใส่ถุงพลาสติก โดยใช้กระดาษปอนด์ที่สะอาดรองเสียก่อน หรือใช้ถุงยืดอายุ สามารถเก็บไว้ในตู้เย็นได้หลายวัน หรือ หากต้องการเก็บไว้นานๆ เช่น เป็นเดือน หรือ หลายๆเดือน และให้รสชาตสดเสมอ จะต้องเอาไปลวกน้ำร้อน บีบมะนาวใส่ไปหน่อย(ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูดไม่ต้องใส่ ยกเว้นจะทำต้มยำ) ลวกประมาณ 3-5 นาที แล้วล้างน้ำเย็น สามารถเก็บไว้ในชั้นน้ำแข็งให้สดเสมอนานหลายเดือนครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน