การเปิดดอกเห็ดร่วมกัน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การเปิดดอกเห็ดร่วมกัน

ตั้งหัวข้อ  junthip on Fri Jul 23, 2010 4:23 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ หนู จันทร์ทิพย์ สามชิกเลขที่ 2553/P93/2508
หนูมีเรื่องเรียนปรึกษาอาจารย์ ดังนี่ค่ะ
1. ตอนนี่หนูมีโรงเรือนเปิดดอกเห็ดภูฏาน 1 โรง จำนวน 3000 ก้อน ค่ะหนูซื้อก้อนมาเปิดดอกได้ประมาณ 1 เดือนครึ่งแล้วค่ะ
รวมรายรับแล้ว ได้ประมาณ 9000 บาท หนูใช้เห็ดโรงนี้ไว้เป็นโรงศึกษาปัญหา หัดแก้ปัญหาต่างๆค่ะ ตอนนี้กำลังทดลองใช้ ฟังแบคคิวกับ 108 อยู่ค่ะ อยากจะดูว่าจะได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นไหมหากได้ผลยังไงจะแจ้งให้อาจารย์และสมากชิกอื่นๆทราบค่ะ อ้อและหนูได้แบ่ง ฟังแบคคิว กับ 108 ให้เพื่อนที่ทำเห็ดขอนขาวด้วย ของเขาเป็นไรไข่ปลาอยู่ ได้ผลอย่างไงจะแจ้งให้ทราบเช่นกัน
2. หนูวางแผนไว้ว่า ก่อนเห็ดโรงนี้จะหมดอายุสักประมาณ 1 เดือนหนูจะทำก้อนเชื้อเห็ดภูฏานเองค่ะ โดยวัถุดิบทั้งหมดจะใช้ของที่ศูนย์อาจารย์ค่ะ (ตอนนี้กำลังเช็คราคาเพื่อคำนวนต้นทุนอยู่ค่ะ) หนูวางแผนไว้ดังนี้ค่ะ
2.1 จะทำโรงเรือนเปิดดอกเพิ่มอีก 5 โรง (ขนาดโรงเรือนกำลังคำนวนอยู่) โรงเก่าจะเป็นโรงบ่มก้อนค่ะ
2.2 แต่ละโรงจะเปิดดอกโรงละ 500 - 600 ก้อนโดยจะทยอยเปิดดอกที่ละโรงเพื่อที่จะได้เก็บดอกได้ทุกๆวัน
2.3 ลักษณะโรงเรือนปลูกเป็นแนวยาวติดๆกันเหมือนที่ศูนย์ของอาจารย์
มาถึงคำถามค่ะ หากหนูวางแผนแบบนี้แล้วหนูจะมีรายได้เพิ่มขึ้นไหมค่ะหนูต้องการรายได้ต่อเดือนอยู่ที่ประมาณเดือนละ 25,000 - 30,000 บาทค่ะ (ตอนนี้ทำไม่ได้แต่อนาคตหนูต้องทำให้ได้) แล้วตอนที่ไปอบรม มีช่วงตอนท้ายๆ อาจารย์แนะนำว่าภายโรงเรือนเปิดดอกควรมีการเปิดดอกเห็ดอื่นๆร่วมด้วย อาจารย์ว่าถ้าเป็นในรูปแบบนี้หนูควรเปิดดอกร่วมกับอะไรดีค่ะ (หนูทำเห็ดที่ชอบอากาศร้อนอ้าวไม่ได้ค่ะเพราะหนูเป็นไมเกรนค่ะ)
รบกวนปรึกษาอาจารย์แค่นี้ก่อน หวังว่าคงไม่ทำให้อาจารย์เครียดนะค่ะเพราะหนูคงยังรบกวนอาจารย์ไปอีกนานค่ะ (ก็อาจารย์อยากไม่จัดอบรมโรคเห็ดถุงนี้นา) อะ!ล้อเล่นน่าอย่าเครียดค่ะ เดี๋ยวไม่สบาย โชคดีวันเข้าพรรษาค่ะ

junthip

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตอบปัญหาสมาชิก 2553/ญ93/2508

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Jul 23, 2010 10:39 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ หนู จันทร์ทิพย์ สามชิกเลขที่ 2553/P93/2508
หนูมีเรื่องเรียนปรึกษาอาจารย์ ดังนี่ค่ะ
1. ตอนนี่หนูมีโรงเรือนเปิดดอกเห็ดภูฏาน 1 โรง จำนวน 3000 ก้อน ค่ะหนูซื้อก้อนมาเปิดดอกได้ประมาณ 1 เดือนครึ่งแล้วค่ะ
รวมรายรับแล้ว ได้ประมาณ 9000 บาท หนูใช้เห็ดโรงนี้ไว้เป็นโรงศึกษาปัญหา หัดแก้ปัญหาต่างๆค่ะ ตอนนี้กำลังทดลองใช้ ฟังแบคคิวกับ 108 อยู่ค่ะ อยากจะดูว่าจะได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นไหมหากได้ผลยังไงจะแจ้งให้อาจารย์และสมากชิกอื่นๆทราบค่ะ อ้อและหนูได้แบ่ง ฟังแบคคิว กับ 108 ให้เพื่อนที่ทำเห็ดขอนขาวด้วย ของเขาเป็นไรไข่ปลาอยู่ ได้ผลอย่างไงจะแจ้งให้ทราบเช่นกัน
2. หนูวางแผนไว้ว่า ก่อนเห็ดโรงนี้จะหมดอายุสักประมาณ 1 เดือนหนูจะทำก้อนเชื้อเห็ดภูฏานเองค่ะ โดยวัถุดิบทั้งหมดจะใช้ของที่ศูนย์อาจารย์ค่ะ (ตอนนี้กำลังเช็คราคาเพื่อคำนวนต้นทุนอยู่ค่ะ) หนูวางแผนไว้ดังนี้ค่ะ
2.1 จะทำโรงเรือนเปิดดอกเพิ่มอีก 5 โรง (ขนาดโรงเรือนกำลังคำนวนอยู่) โรงเก่าจะเป็นโรงบ่มก้อนค่ะ
2.2 แต่ละโรงจะเปิดดอกโรงละ 500 - 600 ก้อนโดยจะทยอยเปิดดอกที่ละโรงเพื่อที่จะได้เก็บดอกได้ทุกๆวัน
2.3 ลักษณะโรงเรือนปลูกเป็นแนวยาวติดๆกันเหมือนที่ศูนย์ของอาจารย์
มาถึงคำถามค่ะ หากหนูวางแผนแบบนี้แล้วหนูจะมีรายได้เพิ่มขึ้นไหมค่ะหนูต้องการรายได้ต่อเดือนอยู่ที่ประมาณเดือนละ 25,000 - 30,000 บาทค่ะ (ตอนนี้ทำไม่ได้แต่อนาคตหนูต้องทำให้ได้) แล้วตอนที่ไปอบรม มีช่วงตอนท้ายๆ อาจารย์แนะนำว่าภายโรงเรือนเปิดดอกควรมีการเปิดดอกเห็ดอื่นๆร่วมด้วย อาจารย์ว่าถ้าเป็นในรูปแบบนี้หนูควรเปิดดอกร่วมกับอะไรดีค่ะ (หนูทำเห็ดที่ชอบอากาศร้อนอ้าวไม่ได้ค่ะเพราะหนูเป็นไมเกรนค่ะ)
รบกวนปรึกษาอาจารย์แค่นี้ก่อน หวังว่าคงไม่ทำให้อาจารย์เครียดนะค่ะเพราะหนูคงยังรบกวนอาจารย์ไปอีกนานค่ะ (ก็อาจารย์อยากไม่จัดอบรมโรคเห็ดถุงนี้นา) อะ!ล้อเล่นน่าอย่าเครียดค่ะ เดี๋ยวไม่สบาย โชคดีวันเข้าพรรษาค่ะ
junthip

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่เป็นห่วงในความเคียด ซึ่งผมเองไม่มีครับ เพราะไม่เก็บอะไรเป็นของกูในสมองเลยครับ วันๆหนึ่งก็ทำงานเป็นคนงานในฟาร์ม ตั้งหน้าตั้งตาทำหัวเชื้อให้พวกคุณ ถูบ้าน ซักผ้า ไปรับ-ส่งหลานไปโรงเรียน เอาอาหารให้ปลา หมา แมว ถอนหญ้า รดต้นไม้ บางวันก็เอาไมด์ที่ใช้สอนพวกคุณมาซ้อมคาราโกะ สุนทราภรณ์ ไม่รับแขก ไม่ยุ่งเรื่องบ้านเรื่องเมือง ไม่ดูทีวียกเว้นสารคดีสัตว์เดรัจฉานเท่านั้น ไม่รับโทรศัพท์ ทำให้ทุกอย่างปล่อยว่างแบบสบายๆไม่เครียด เพราะไม่ต้องรับรู้เรื่องโรคภายนอกในประเทศไทยเลย สบายดีครับ จึงไม่เครียดที่จะตอบปัญหาของสมาชิกทุกท่าน ดูสิว่าผมเครียดหรือไม่เครียด แม้กระทั่งเมล์ของคุณยังอ่านแล้วอ่านอีก เพราะไม่เครียดนี่แหละ ที่อ่านประโยคแรกของคุณ ผมก็ตีความไปได้หลายเรื่องว่า ชื่อของคุณชื่อ หนู แล้วนามสกุล จันทร์ทิพย์ หรือว่าชื่อ จันทร์ทิพย์ แต่นามสกุล สามชิก นี่ประโยคแรกก็สนุกแล้ว และก็ที่คุณเขียนมาเป็นข้อๆนั้น ทีแรกผมคิดว่าเป็นคำถาม ที่ไหนได้อ่านไปแล้ว มันเป็นเรื่องที่แจ้งให้ทราบทั้งนั้น เอาเป็นว่า ผมรับทราบทุกข้อ และรอคอยคำตอบอยู่ทุกเวลา อย่าลืมน๊ะว่า ผมเข้าเน็ตทุกวัน ส่วนใหญ่ เช้า เย็น บางวันอาจจะทั้งวัน และ/หรือ แม้ว่าจะเป็นการเดินทาง ก็จะพยายามเข้าเน็ตให้ได้ ยกตัวอย่าง เมื่อวานได้รับเชิญให้ไปร่วมงานวันเห็ดตับเต่า ที่ อบต บ้านสามเรือน จังหวัดอยุธยา ซึ่งน่าสนใจมาก เป็นเรื่องที่ผมทำมานานมาก แต่ต้องยอมรับว่า เกษตรกรที่นี้เขาแน่มาก ผมทำกว่าจะออกดอก โดยเพาะใต้ต้นยูคา ต้นลำใย ต้นทองหลาง ต้นมะกอกน้ำ ใช้เวลากว่า 3 ปี จึงจะมีเห็ดตับเต่าเกิดขึ้น แต่ที่นี้เขาทำแค่ 3 เดือน แล้วทำครั้งเดียวออกไปตลอดไป นี่กะว่า อีกไม่นานจะเปิดอบรมเรื่องเห็ดตับเต่า เพราะตลาดโลกมันใหญ่มาก และอีกไม่กี่วัน ผมจะพาเจ้าหน้าที่ของศูนย์ไปดูเขาเพาะเห็ดตับเต่าที่จีนระหว่างวันที่ 11-15 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ แต่ไม่ว่าจะไปที่ไหน จะไม่ทิ้งสมาชิกโดยเด็ดขาด และมีอะไรดีๆจะมาเล่าให้ฟัง ส่วนคำถามของคุณมีอยู่นิดเดียว ที่บอกว่า ช่วงท้ายของการอบรม ที่ผมบอกว่า ควรเพาะเห็ดหลายๆชนิดในโรงเดียวกัน ช่วงนั้น คงเป็นเวลาที่คุณคงไม่มีแก่จิตแก่ใจฟังเท่าไหร่ เพราะการอบรมแน่นมาก มีเรื่องหลายเรื่องเล่าให้ฟัง ดังนั้น คำพูดบางอย่าง หากตามไม่ทัน หรือไม่ได้พิจารณาอย่างถ่องแท้ ความหมายอาจจะผิดไป ที่จริงผมหมายความว่า ในกรณีคนที่ไม่เคยทำเห็ดอะไรเลย แต่ต้องการอยากเรียนรู้อย่างคุณในช่วงเริ่มต้นนั้น อย่าไปลงทุนอะไรมันใหญ่โต หากจะสร้างโรงเรือนก็ไม่ต้องใหญ่ หากจะซื้อก้อนเชื้อก็อย่าให้มาก และพยายามซื้อจากหลายๆแห่ง เพราะทุกแห่งต่างอ้างว่า ของตัวเองดีที่สุด รวมทั้งของที่ทางศูนย์ผลิตด้วย เมื่อซื้อมาแล้ว ก็สามารถนำมาเปิดรวมกันดูก่อนก็ได้ โดยเอาเห็ดที่ต้องการความชื้นมาก เช่น เห็ดหูหนูไว้ข้างล่าง สูงขึ้นมา อาจจะเป็นเห็ดนางฟ้า เห็ดนางรม สูงขึ้นไปอีกเป็นเห็ดฝากประจำ เช่น เห็ดเป๋าฮื้อ แต่หากเป็นเห็ดขอนขาว ขอนดำ หรือเห็ดลม ควรแยกโรงเรือน เพราะเขาต้องการความร้อนสูงกว่า ทีนี้หลังจากเราเริ่มเรียนรู้แล้ว พอจะทำเป็นธุรกิจแล้ว แต่ละเห็ดต้องแยกกันโดยสิ้นเชิงน๊ะครับ อย่าเอามาเปิดด้วยกัน จึงขอทำความเข้าใจมาด้วยประการเช่นนี้ ดังนั้น ในกรณีของคุณ เห็ดขอนขาว เห็ดลมคุณไม่ทำอยู่แล้ว เพราะคุณสร้างข้อห้ามของคุณเองว่า คุณเป็นไมเกรน ทำเห็ดร้อนๆไม่ได้ แต่ผมกลับเห็นตรงกันข้ามว่าคุณน่าจะทำ เพราะบางทีไมเกรนอาจจะหายได้ หากคุณสนุกกับการเก็บเห็ดแล้วคิดว่า คุณกำลังเก็บเงินตลอดเวลา ชนิดที่คุณไม่ได้พักเลย คุณอาจจะลืมเป็นไมเกรนก็ได้

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน