รบกวนหน่อยค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Wed Jul 28, 2010 12:52 pm

เรียน อาจารย์อานนท์ที่เคารพค่ะ
ดิฉัน สุมาลี สมาชิกเลขที่ P92/2549 มีปัญหาดังนี้ค่ะ
1. เวลาเก็บเห็ดก็โยกขึ้นลงแล้วเห็ดก็หลุดออกดิฉันก็เก็บเศษขี้เลื่อยที่อยู่ใ้นเห็ดชุดแรกแล้วต้องใช้ช้อนทำ
อะไรกับก้อนเห็ดอีกหรือเปล่าคะ
2.แล้วตอนจะเก็บต้องทำการล้างมือด้วยแอลกอฮอร์หรือเปล่าคะ
3.ทำอย่างไรคะเวลาเปิดดอกแล้วเราจะมีอกเห็ดเก็บหมุนเวียนกันทุกวันน่ะค่ะเพราะหลังจากออกชุดแรกไปแล้ว
เขาจะหยุดออก 5ถึง 7 วัน
4.เมื่อเราเปิดดอกไปแล้วในโรงเรือนนี้แต่ก้อนยังใส่ได้อีก เราสามารถเอาก้อนเชื้อรุ่นใหม่มาใส่ปนกันได้ไหมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

สุมาลี

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

แปลกใจมากว่า ตอบคำถามคุณสุมาลีแล้ว แต่ไม่ปรากฎในเวป

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Jul 29, 2010 9:08 pm

เรียน อาจารย์อานนท์ที่เคารพค่ะ
ดิฉัน สุมาลี สมาชิกเลขที่ P92/2549 มีปัญหาดังนี้ค่ะ
1. เวลาเก็บเห็ดก็โยกขึ้นลงแล้วเห็ดก็หลุดออกดิฉันก็เก็บเศษขี้เลื่อยที่อยู่ใ้นเห็ดชุดแรกแล้วต้องใช้ช้อนทำ
อะไรกับก้อนเห็ดอีกหรือเปล่าคะ
2.แล้วตอนจะเก็บต้องทำการล้างมือด้วยแอลกอฮอร์หรือเปล่าคะ
3.ทำอย่างไรคะเวลาเปิดดอกแล้วเราจะมีอกเห็ดเก็บหมุนเวียนกันทุกวันน่ะค่ะเพราะหลังจากออกชุดแรกไปแล้ว
เขาจะหยุดออก 5ถึง 7 วัน
4.เมื่อเราเปิดดอกไปแล้วในโรงเรือนนี้แต่ก้อนยังใส่ได้อีก เราสามารถเอาก้อนเชื้อรุ่นใหม่มาใส่ปนกันได้ไหมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

สุมาลี

แปลกใจจริงๆ ที่ได้ตอบคำถามคุณสุมาลีไปแล้วทันทีที่คุณถามเข้ามาไม่กี่ชม. แต่แปลกและจริงว่า คำตอบที่ตอบไปไม่ปรากฎขึ้นมาให้เห็น จึงขอตอบใหม่ครับ
1. หากสามารถใช้มือเก็บเอาเศษก้านเห็ด หรือขี้เลื่อยที่มันหลวมๆ ร่วนๆเกรอะอยู่หน้าก้อนให้เอาออกเสีย หรือใช้ช้อนเขี่ยออกก็ได้ แต่อย่าเขี่ยลงพื้น เพราะจะทำให้มีการสะสมเชื้อโรคได้
2. หากล้างมือด้วยสบู่ แอลกอฮอลได้จะดีมาก เพราะเป็นการตัดวงจรการระบาด หรือนำเชื้อโรคเข้าหาเห็ดด้วยการผ่านการสัมผัสทางมือ
3.การที่จะทำให้มีดอกเห็ดออกหมุนเวียนได้ ก็ต้องเปิดดอกเห้ดหลายๆรุ่นสลับกัน แต่พอถึงระดับหนึ่ง มันก็จะออกพร้อมๆกันอีก ทางที่ดี ควรทำการบริหารดอกเห็ดจะดีกว่า กล่าวคือ หากสามารถขายเห็ดได้สบายๆแบบเบริดวันละ 5 กก. แต่เห็ดออกไม่สม่ำเสมอ บางครั้งอาจจะออก 30 กก. ภายใน 2-3 วัน แล้วเงียบหายไป 4-6 วัน หากเป็นแบบนี้ ถือว่า เป็นเรื่องปกติธรรมดา แต่คุณสามารถบริหารดอกเห็ดได้ ในยามที่มันออกมามาก ก็ไม่ควรขายทั้งหมด ขายในปริมาณปกติธรรมดานั่นแหละ คือ 5 กก. ที่เหลือ ให้เก็บในถุง MAP(Modified asmospheric bag) แล้วเก็บไว้ในตู้เย็น ถุงนี้จะเก็บเห็ดให้สดเสมอนานกว่า 7 วัน คุณก็ทยอยเอาออกมาขายวันละ 5 กก. ก็จะมีเห้ดสม่ำเสมอ แบบนี้ดีกว่าครับ ดีกว่าไปเสียอารมย์กับเห็ดออกแต่ละวันไม่สม่ำเสมอ และแบบนี้ ลูกค้าก็จะมั่นใจในปริมาณที่แน่นอนด้วย

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน