ต้องการทำขี้เลื่อยไว้ใช้เองครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ต้องการทำขี้เลื่อยไว้ใช้เองครับ

ตั้งหัวข้อ  สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ on Thu Jul 29, 2010 9:44 am

เรียนอาจารย์

กระผมต้องการทำขี้เลื่อยไว้ใช้เองครับ ต้องมีเครื่องมืออะไรบ้างครับ และใช้งบประมาณเท่าไรครับ ผมอยู่ อ.วังน้ำเขียว โคราช เขตติดต่อกับปากช่อง ที่นี่แต่ละปีจะมีซังข้าวโพด ต้นข้าวโพด เยอะมากครับ และมีพืชชนิดอื่นๆที่จะนำมาบดเป็นขี้เลื่อยได้หลายตัว และอนาคตจะนำไมยราพยักษ์ ลองมาทดลองปลูกไว้ใช้เอง ไม่ทราบว่ามีวิธีการขยายพันธ์ปลูกอย่างไรครับ

ด้วยความเคารพ

สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทำขี้เลื่อยใช้เอง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Jul 29, 2010 9:37 pm

เรียนอาจารย์

กระผมต้องการทำขี้เลื่อยไว้ใช้เองครับ ต้องมีเครื่องมืออะไรบ้างครับ และใช้งบประมาณเท่าไรครับ ผมอยู่ อ.วังน้ำเขียว โคราช เขตติดต่อกับปากช่อง ที่นี่แต่ละปีจะมีซังข้าวโพด ต้นข้าวโพด เยอะมากครับ และมีพืชชนิดอื่นๆที่จะนำมาบดเป็นขี้เลื่อยได้หลายตัว และอนาคตจะนำไมยราพยักษ์ ลองมาทดลองปลูกไว้ใช้เอง ไม่ทราบว่ามีวิธีการขยายพันธ์ปลูกอย่างไรครับ

ด้วยความเคารพ

ดีแล้วที่มีความคิดเช่นนี้ เพราะจากการที่คุณได้เข้าอบรมมา ได้พยายามเน้นเสมอว่า ไม่ควรไปซื้อขี้เลื่อยเอามาใช้ โดยเฉพาะขี้เลื่อยไม้ยางพารา เพราะราคามันสูงขึ้นตลอด จริงๆแล้ว คุณยังสามารถใช้วัสดุเพาะอย่างอื่นได้อีกมากมาย จริงๆแล้ว คุณอยู่ใกล้สถานที่ที่เขาทำเครื่องมือสับกิ่งไม้ขายอยู่แล้ว แถวปากช่อง หากหาไม่เจอ พยายามตามพวกที่เขาตัดต้นกระถินและสับต้นและใบกระถินขาย เครื่องนั่นแหละดีที่สุด ลงทุนต่ำที่สุด ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่ว่า มันควรใช้เครื่องอะไรบ้าง คำตอบมันอยู่ที่ตัวคุณว่า คุณต้องการเพาะเห็ดเพื่อเอาดอกไปขายใช่ไหม หากตอบว่า ใช่ ก็จะถามต่อว่า หากคุณใช้เครื่องสับต้นกระถินสับไม้ทุกชนิดที่คุณมี แล้วเอามาเพาะเห็ดแล้วได้ผลดี แล้วคุณควรพอแล้วหรือยังที่จะหาเครื่องมืออย่างอื่นมาใช้ หากคุณบอกว่า ยังไม่พอ เพราะไม่เหมือนคนอื่นเขา ไม่เหมือนตัวอย่างขี้เลื่อยที่อาจารย์ใช้สอน แบบนี้ก็ขอตอบไว้ว่า คุณเข้าอบรมไปแล้ว แต่ก็ยังยึดมั่นถือมั่นในคำสั่งคำสอนที่คุณได้ไปเห็นมา ซึ่งในการสอนระยะหลังนี้ ผมจะเน้นตลอดเวลาว่า ที่สอนไปนั้น ขอให้เอาไปคิด หรือช่วยทำให้คุณคิดออกในระดับหนึ่งเท่านั้น ที่ถูกที่สุด ต้องเอาไปปฎิบัติดูก่อน หากปฎิบัติแล้ว ผลเป็นอย่างไร ให้เชื่อตรงนั้น อย่าเชื่อจนงมงายว่า เขาคือ อาจารย์ พูดอะไรก็เชื่อไปหมด ฉันใด ประสบการณ์ของผมที่อยู่ต่างประเทศ ในฟาร์มส่วนตัวของผมๆก็จะแค่สับไม้ให้เป็นชิ้นเล็กๆแล้วเอาไปทำก้อนใช้เลย ผมไม่จำเป็นต้องเอาเครื่องอีกอย่างมาบดให้มันละเอียดให้เป็นการเพิ่มต้นทุนไปอีก แต่หากผมทำวัสดุเพาะสำเร็จรูปขาย แน่นอนครับผมก็จะต้องใช้เครื่องบดแบบทุบ ที่ภาษาอังกฤษเขาเรียกว่า Hammer mill เครื่องชนิดนี้ จะบดละเอียด หยาบเพียงใด ขึ้นอยู่กับขนาดของตะแกรง แถวปากช่องก็มีขาย เว้นแต่ว่า หาไม่ได้จริงๆก็สั่งจากศูนย์ก็ได้ แต่ผมไม่ทราบราคา ลองสอบถามกันเองที่ 029083308 หรือ 0860830202 หากสายไม่ว่าง ให้พยายามหมุน หรือหากหมุนแล้วติดแล้ว แต่ไม่มีคนรับ ก็ขอให้รอ เพราะมีเจ้าหน้าที่ทั้งร้าน 2 คูหา อยู่คนเดียว พยายามหาคนมาช่วยแกแล้ว อยู่ได้นานสุด 9 วันกับ 3 ชม. เครื่องนี้ใช้บดวัสดุทุกอย่างได้ ไม่ว่าจะเป็นซังข้าวโพด ไม้สับที่ผ่านการสับและตากแห้งแล้ว
สำหรับแผนที่จะปลูกไมยราบยักษ์นั้น ถือว่าเป็นเรื่องชาญฉลาดที่สุด เพราะไมยราบยักษ์ เป็นพืชตระกูลถั่ว ทำให้ดินเลวกลายเป็นดินดีได้ เป็นไม้โตเร็ว ใช้เพาะเห็ดได้ทุกชนิด โดยแทบไม่ใส่อาหารเสริมเลย มันมีข้อเสียตรงที่ว่ามันมีหนาม ก็ดีครับ ที่จะไม่มีขโมยมาลักตัด แต่สำคัญว่า เวลาคุณปลูกมันแล้ว เวลามันแก่ มันจะมีเมล็ด แล้วเมล็ดมันกระจายไปที่ไหน มันก็จะขึ้นที่นั่นตลอดไป หากขึ้นที่คุณๆก็ชอบสิ เพราะคุณสามารถเอามันไปเพาะเห็ดได้ แต่ หากไปขึ้นที่ของคนอื่นที่เขาไปรู้จะเอาไปทำอะไร และเขายังถือว่าเป็นไม้ก่อให้เกิดปัญหา เพราะมันมีหนาม กระจายเร็ว ทำลายยาก หากเป็นเช่นนี้ อย่าบอกว่า ผมเป็นคนยุให้ปลูกก็แล้วกัน แต่หากว่า คุณสามารถไปแนะนำให้เขาเอาไปใช้ประโยชน์ได้ เช่น เอาไปเพาะเห้ด บำรุงดิน หรือเอาไว้เพาะเห็ดตับเต่าแล้วได้ผลดี แบบนี้พอบอกเขาได้ว่า ผมพอมีส่วนร่วมในการแนะนำ เอาเป็นว่า เข้าใจกันเช่นนี้ก็แล้วกัน ตกหล่นอีกเล็กน้อยกับคำถามของคุณคือ ไมยราบยักษ์ปลูกด้วยเมล็ดง่ายที่สุด หาที่ไหนไม่ได้ มาใกล้ศูนย์นั่นแหละ เต็มข้างทางครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน