รบกวนด่วนค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนด่วนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Sat Jul 31, 2010 4:08 pm

เรียน อาจารย์อานนท์ที่เคารพ
ดิฉันสุมาลี ค่ะ เมื่อวานดิฉันไปซื้อก้อนเชื้อเห็ดมาใหม่ บ่ายวันนี้ดิฉันเห็นมันมี
สีเขียวในก้อน ดิฉันลองแกะก้อนดูจับดูในขี้เลื่อยมันเป็นเหมือนเนื้อเดียวกันกับ
ขี้เลื่อย กลิ่นก็ไม่เหม์นค่ะ ไม่รู้ว่ามันเป็นราเขียวหรือเปล่าคะหรือว่าเป็นตะไคร่น้ำ
ถ้าเป็นทำการกำจัดโดยทิ้งใ่ส่ถังขยะได้ไหมคะ หรือต้องทำการพ่นยาฆ่าเชื้อก่อนหรือเปล่าคะ
ดิฉันโทรติดต่อกับคนที่ขายก้อนให้เขาบอกว่าให้ไปซื้อ BS พลายแก้วมาผสมกับน้ำมะพร้าวแล้วทิ้งไว้ 2 คืนแล้วฉี
ฉีดค่ะ อาจารย์ว่าต้องแก้ไขปัญหาอย่างไรคะ แล้วมันจะมีผลกับผลผลิตไหมคะ
อาจารย์จริงๆแล้วดิฉันมั่นใจในก้อนเชื้อของทางศูนย์มากนะคะแต่อยากลองซื้อมาเปรียบเทียบกัน แต่สงสัยจะเข็ดแล้วค่ะ
คือว่าดิฉัน Post รูปลงให้อาจารย์ไม่เป็นน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
[img][/img][url][/url]อ[url][/url][flash][/flash]

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตอบด่วนถึงคุณสุมาลี

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sat Jul 31, 2010 10:09 pm

รูปที่ส่งไปให้ทั้งสองรูป เป็นลักษณะของก้อนเชื้อเสียเนื่องจากราเขียวครับ ซึ่งอาจจะเกิดจากภายในถุงยังมีก๊าซแอมโมเนียอยู่มาก เพราะวัสดุเพาะบางส่วนถูกหมักไม่สิ้นสุด หรือ อาจจะเป็นเพราะขณะทำการเขี่ยเชื้อ มีเชื้อราเขียวเกิดขึ้น ไม่ต้องตกใจอะไร แล้วก็ไม่จำเป็นจะต้องทำอะไรหรือไปหาอะไรมันใส่ แล้วก็ไม่ต้องกังวล เพราะพยายามให้ทำใจไว้ว่า คุณกำลังทำกับสิ่งมีชีวิต หาก 100 ก้อน มีอาการไม่เกิน 5 ก้อน ก็ถือว่า เป็นเรื่องปกติเลยล่ะ แม้ว่าจะซื้อของจากศูนย์ก็มีโอกาสเป็นไปได้ ดูจากรูปแล้ว คุณจะเห็นว่า แม้จะมีราสีเขียวเกิดขึ้นบริเวณหน้าก้อนก็ปล่อยให้มันเกิด ส่วนลึกลงไป จะเห้นว่าเชื้อเห้ดยังเจริญต่อ เงียบๆไว้ อย่ากระโตกกระตาก แล้วเส้นใยเห็ดจะเจริญไปเรื่อยๆ ผลสุดท้าย เส้นใยมันก็จะเจริญทั่วทั้งก้อน แล้วก็จะย้อนกลับมาฟาดหรือสู้กับราเขียว คุณต้องเป็นกรรมการที่ต้องใจเย็นๆ อย่าเพิ่งตัดสินใจให้ไฟเขียวไฟแดง เพียงแต่เราต้องหนีมัน อย่าสนใจมัน มันยึดพื้นที่หน้าก้อน ก็ช่างศีรษะมัน เราก็ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ แต่เรากลับไปเปิดให้เห็ดออกดอกด้านก้นถุงเอา มันก็แค่นั้นแหละ จำได้ไหม เวลาอบรม จะพยายามเน้นเสมอว่า ดอกเห้ดเกิดจากเส้นใยเห็ดจำนวนมากมารวมกันเป็นดอก ตรงไหนไม่มีเส้นใย หรือเส้นใยโดนรบกวน เราก็หลบไปให้มันออกดอกอีกที่หนึ่ง แน่นอนผลผลิตอาจจะลดลงไปบ้าง ก็ต้องทำใจ แต่เมื่อไหร่คุณไปคุยมัน นั่นแหละ บางครั้งเท่ากับไปกระตุ้นมันให้ลุกขึ้นมาสู้ ทีนี้แหละ มันจะกินไปทั่วทั้งหมด ก็เหมือนหมอปัจจุบันไง เวลารู้ว่าใครเป็นมะเร็ง ก็จับฉีดยาหรือให้คีโม หรือฉายแสง แล้วให้ทานอาหารโปรตีนเยอะๆ แล้วก็ตายเร็วทุกราย แต่หากเรารู้ว่าเป็นมะเร็ง เราก็จะต้องหาทางอยู่กับมัน อย่าพยายามให้มันลาม หรือไม่ให้ลามเร็ว มันก็ตายช้าเท่านั้นเองง่ายๆ ดังนั้น ใครเป็นมะเร็งระยะ 3 ขึ้นไป ตัดสินใจเอาเองว่าอยากจะตายเร็วแบบไม่สวย แล้วผลาญทรัพย์สมบัติจนหมด หรือว่า จะอยู่ไปตามอายุไข แม้จะตาย แต่ก็ตายแบบคนสวย ตายแบบไม่ทรมาน ตายแบบไม่ต้องใช้เงินเยอะ ก็ต้องตามกรรมวิธีสร้างภูมิต้านทาน และตัดการส่งเสบียงอาหารไปให้เซลมะเร็ง อ้าวตายแล้ว ถามเรื่องโรคเห็ด พับผ่า ไหนดันจบด้วยมะเร็ง ด้วยประการฉะนี้

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน