เรียนปรึกษาเรื่องความชื้นค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เรียนปรึกษาเรื่องความชื้นค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Tue Aug 17, 2010 8:22 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์อานนท์ที่เคารพ

ดิฉันสุมาลีเองค่ะ อยากถามอาจารย์เรื่องของคามชื้นน่ะค่ะว่า
1. ความชื้นที่พอดีในการเปิดดอกควรจะเป็นเท่าไรคะ
2. ถ้าความชื้นน้อยหรือมากไปจะเป็นอย่างไรคะ
3. เวลาฉีดนิวคลีโอไทควรฉีดอย่างไรคะ คือเวลาเก็บดอกไปแล้วควรฉีดเลยหรือป่าวคะ
ขอแสดงความนับถือ
สุมาลี

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ความชื้นที่พอเหมาะแก่เห็ด

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Aug 17, 2010 8:50 pm

โดยปกติผมจะไม่นิยมตอบว่า ความชื้นที่พอเหมาะที่เป็นตัวเลข เพราะเมื่อตอบไปแล้ว เราก็มักจะไปสันหาเอาเครื่องไม้ เครื่องมือมาวัด แต่ตามทฤษฎีแล้ว ความชื้นพอเหมาะอยู่ระหว่าง 85-90% แต่ส่วนใหญ่น่าจะสังเกตจากลักษณะของดอกเห็ดมากกว่า กล่าวคือ หากดอกเห็ดสมบูรณ์ เอามือจับดูแล้วเหนียว คล้ายมียางหนืดๆ แสดงว่า ความชื้นใช้ได้ แต่หากขอบหมวกดอกสีเข้ม เอามือจับแล้วแห้ง ไม่หนืด แสดงว่าแห้งไป หากความชื้นน้อยไป ดอกเห็ดก็จะแห้ง น้ำหนักเบา ขอบดอกจะเหลืองง่าย ดอกไม่สมบูรณ์หรือไม่สวย
ส่วนการฉีดนิวคลีโอไทด์นั้น ต้องถือว่า มันเป็นอาหารเสริมที่เห็ดเอาไปใช้ได้เลย ดังนั้น หากไม่ฉีด ดอกเห็ดก็จะเกิดขึ้น โดยรอให้อาหารสะสมเพียงพอก่อน แต่หากฉีดเข้าไป จะฉีดเลยได้ยิ่งดี เพราะจะทำให้ก้อนเชื้อไม่โทรมเร็ว และมันจะเร่งให้การสะสมอาหารสมบูรณ์เร็วยิ่งขึ้น หมายความว่า มันจะทำให้เกิดดอกเห็ดเร็วยิ่งขึ้น

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน