เรื่องตลาดของเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เรื่องตลาดของเห็ด

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Thu Aug 26, 2010 10:28 am

ผมชื่อ กฤตพัฒน์ จูศิริพงษ์กุล สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2503 คือตอนนี้ผมปลูกเห็ดโคนญี่ปุ่นอยู่ครับ ซึ่งผมยังเป็นมือใหม่อยู่ไม่ค่อยรู้เรื่องตลาดเท่าไร ผมจึงรบกวนอาจารย์ช่วยให้คำปรึกษาผมหน่อยคับ

????????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผู้เพาะเห็ดมือใหม่ มักจะมีปัญหาเกี่ยวกับตลาดเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Aug 26, 2010 8:25 pm

นี่เป็นธรรมชาติของผู้เพาะเห็ดมือใหม่ มักจะกังวลเรื่องตลาดเป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าจะขยายภาพกว้างให้คุณลองเปรียบเทียบเอาว่า สมัยที่ผมทำการส่งเสริมเห็ดใหม่ๆ เรานำเห็ดเข้าจากต่างประเทศปีละหลายร้อยล้านบาทในปี 2515 พอปี 2520 เราเริ่มผลิตเห็ดได้เองโดยเฉพาะอย่างยิ่งเห็ดฟาง โดยผลิตได้มากถึง 60,000 ตันต่อปี จากนั้น เราก็ได้เอาเห็ดต่างๆที่ทั่วโลกเขาเพาะกัน และผมก็ได้เอาเห็ดภูฎานมาจากประเทศภูฎาน ทำให้ปัจจุบัน เราผลิตเห็ดได้ปีละถึง 6 แสนตัน เป็นเห็ดฟางเสีย 4 แสนกว่าตัน ไทยจึงเป็นประเทศที่เพาะเห็ดฟางมากที่สุดในโลก ผมสอนเรื่องเห็ดมาเกือบ 40 ปี ใหม่ๆใครๆก็กล่าวหาว่า ผมมันบ้า ที่ตั้งหน้าตั้งตาสอนเรื่องเห็ดมาตลอดชีวิต มีคนอบรมไปเป็นแสน หลายคนคิดสั้น และคิดแบบเห็นแก่ตัวว่า หากผมยังขืนทำการอบรมต่อไป(นี่คือโดนกล่าวหาตั้งแต่ ปี 2516 แล้ว) เห็ดไทยต้องล้นตลาดแน่ๆ แล้วเป็นไง นี่ปี 2553 แล้ว คุณเคยเห็นมีบ้างไหม ที่คนเพาะเห็ด เอาเห็ดมาเรียกร้องให้รัฐบาลช่วยเหลือ ยกเว้นพวกที่เอาเงินหรือเบียดบังจากรัฐบาล เพื่อมาซื้อเชื้อเห็ดแจก แล้วบวกค่านายหน้าไปเกือบเท่าตัว ปีนี้ นับว่า เป็นปีทองของคนเพาะเห็ดเลยก็ว่าได้ เพราะราคาเห็ดดีเหลือเกิน อย่างเห็ดนางรม นางฟ้าเมื่อเดือนมิถุนายน-กรกฎาคม ดอกเห็ดสดที่ตลาดไทยราคาสูงเกือบ 100 บาท จากเดิมสูงสุดแค่ 35 บาท เห็ดอย่างอื่นไม่ต้องพูดถึงเลย ราคาสูงกว่านี้ ผมจึงมองไม่เห็นถึงปัญหาเรื่องตลาดเลย แต่ที่คุณพะวง เพราะคุณยังไม่เคยทำ และยังไม่เคยเอาไปขายสิ ผมเคยเสียคนมาเยอะแล้ว หลายต่อหลายครั้งแต่ก็ไม่เคยเข็ดหลาบ ที่มักจะได้รับคำขอร้องจากสมาชิกให้ช่วยหาตลาด โดยสัญญากันเป็นมั่นเป็นเหมาะว่า เมื่อเพาะเห็ดแล้ว ทุกดอกจะส่งให้ผมหมด เอาเข้าจริงๆ ไม่เคยมีรายไหนเลยเกิน 2 เดือน ใหม่ๆส่งครบ น่ารักมาก พอแก่วัดแล้ว ของที่เอามาให้จะน้อยลง และคุณภาพเสื่อมไปเรื่อยๆ ช่วงไหนราคารข้างนอกดี อย่าว่าแต่เห็ดเลย หัวก็ไม่เคยเห็ด เวลา เห็ดตาย หมายความว่า เห็ดล้นตลาด ปรากฎว่า ของมาส่งเราเพียบ สืบได้ทีหลังว่า ที่ส่งมากขึ้น เพราะไปเอาของคนอื่นที่ขายไม่ออกเอามาส่งให้เรา นี่แค่เล่าประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆ แต่ขอยืนยันว่า ตลาดเห็ดในไทยยังใหญ่มาก และราคาดีกว่าต่างประเทศ ทุกวันนี้ เรายังนำเห็ดสดๆเข้ามาทางเครื่องบินจากจีน โดยเฉพาะเห็ดโคนญี่ปุ่น คุณไปดูที่ตลาดไทสิ นั่นขนาดที่เขาบวกค่าเครื่องบิน ค่าภาษี อีกมากมาย เขายังขายได้ ผมว่า หากคุณเพาะได้ไม่ถึงวันละ 100 กก. ก็ไม่ควรห่วงเรื่องตลาดให้มาก เพราะตลาดใกล้บ้านคุณนั่นแหละ จะสะดวกและปลอดภัยที่สุด เพราะไม่ว่าที่ไหน หากคุณสามารถผลิตเห็ดที่สดกว่า คุณภาพดีกว่า เดี๋ยวคุณไม่ต้องไปโฆษณาว่า เห็ดอะไรมันดีอย่างไร เพราะเขารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองอยู่แล้ว คุณลองไปดูที่ทางเข้าวังน้ำเขียวสิ รถเก๋งของคนมีอันจะกินทั้งน้าน ที่จอดรถซื้อเห็ดสดกันยกใหญ่ และร้อยทั้งร้อยก็คิดว่า เป็นเห็ดที่มาจากวังน้ำเขียว จริงๆแล้วเกือบร้อยทั้งร้อยมาจากเซี้ยงไฮ้ ที่ผมเพิ่งไปดูงานเขามา จึงอยากแนะนำว่า หากคุณมีผลผลิตเมื่อไหร่ ให้ลองทานดูก่อน แล้วหาบรรดาญาติของคุณนั่นแหละเป็นผู้กระจายข่าว โดยเอาไปให้เขาลองทานดู เดี๋ยวเขาติดใจ เขาก็จะแนะนำคนอื่น แล้วตอนนั้นล่ะ คุณจะถึงบางอ้อ แต่อย่าลืม พอถึงตอนนั้น มาทักทายกันบ้าง เพราะ Talk around with Anon เปิดบริการให้คำแนะนำปรึกษาแก่สมาชิกอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน