ระยะเวลาในการดองเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ระยะเวลาในการดองเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Saran on Thu Aug 26, 2010 2:50 pm

เรียน อ.อานนท์ อยากทราบว่าที่เอาเห็ดใส่เหล้าดอง ต้องดองไว้นานเท่าไหร่คะ

ขอบคุณค่ะ

Saran

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ไม่รู้ว่าคุณจะดองเห็ดอะไร และดองไว้ทำไม

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Aug 26, 2010 8:33 pm

โปรดเห็นใจผมด้วย ทุกวันนี้ แม้งานผมจะล้นมือ บางวันแทบไม่มีเวลาพักเลย เพราะลูกศิษย์จากต่างประเทศก็เข้ามาถามปัญหามากมาย และก็ยังรับบรรยายไปหลายประเทศ ในขณะที่เวลาไม่เหมือนกัน แต่ผมจะให้เวลาเสมอแทบทุกวันสำหรับสมาชิกของ Talk around with Anon ปัญหามันมีอยู่ว่า เวลาจะถามอะไรมา ขอให้บอกรายละเอียดให้ด้วย อย่างเรื่องดองเห็ดนี้ จะให้ผมตอบอย่างไรดี เพราะมันมีเห็ดมากมายหลายชนิด แต่ละชนิดก็นิยมนำมาดอง บางชนิดก็ไม่ หรือแม้แต่ชนิดที่สามารถหรือนิยมนำมาดอง แต่มันต่างชนิดกัน ยกตัวอย่าง เช่น เห็ดหลินจือ ดอก สปอร์ และเส้นใย ก็จะทำการดองไม่เหมือนกัน ระยะเวลาก็แตกต่างกัน หรือแม้แต่เห็ดถั่งเช่า เวลาดอง อาจจะต้องนั่งเฝ้าเลย เพราะราคามันแพงมาก กก.ละล้านกว่าบาท หากพลาดสายตา ดอกเห็ดในขวดดองอาจจะหายก็ได้ ขอได้โปรด ให้รายละเอียดมามากกว่านี้ครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน