รบกวนสอบถามเรื่อง เชื้อเห็ดนางฟ้าภูฐานดูแปลกๆครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง เชื้อเห็ดนางฟ้าภูฐานดูแปลกๆครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun on Fri Aug 27, 2010 4:14 pm

เรียน อาจารย์อานนท์ครับ

คือว่า ผมไปซื้อเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฐานมาลองปลูกดูน่ะครับ
แล้วก็สังเกตุว่า

รูปที่ 1 - เชื้อเห็ดจะมีสีแปลกๆเป็นแถบๆน่ะครับ

รููปที่ 2 - ก้อนส่วนมากพอเชื้อเดินเต็มเเล้วทิ้งไว้สักพัก
ก้อนจะเปลี่ยนสีเป็นขาวแบบนี้ และดูเหมือนเส้นใยหนามากๆครับ

รูปที่ 3 - ที่วงแดงๆคือจะบอกว่าก้อนนี้ก็เป็นแถบสีน้ำตาล แต่ก็เริ่มออกดอกแล้วครับ

เลยไม่แน่ใจว่าเชื้อผิดปกติรึเปล่าครับ โดยเฉพาะในรูปที่1
พึ่งจะซื้อก้อนมานะครับ ดอกที่เห็นในรูปออกพึ่งดอกเป็นครั้งแรกครับ

เเละเดิมเคยปลูกเห็ดนางรมเชื้อก็ขาวมากๆเต็มถุงแบบในรูปที่2
และดอกไม่ค่อยจะยอมออกเท่าไรครับ ถ้าเทียบกับเห็ดนางฟ้าธรรมดา นางฟ้าธรรมดาจะออกดอกบ่อยกว่า

เลยมาขอคำแนะนำจากอาจารย์ครับ
ขอบคุณมากครับ
ธัชพงศ์

tat_gun

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

คุณซื้อก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฎาน แต่กลับได้เห็ดนางรมเป็นหมันเหมือนเดิม

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Aug 27, 2010 10:40 pm

คุณธัชพงศ์
ผมขอชื่นชมในความพยายามของคุณ แต่ก็ไม่ทราบว่า ทำไมคุณจึงโชคไม่ค่อยดีเลย เพราะรูปที่คุณส่งให้ดูนั้น ไม่ใช่ลักษณะของเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฎาน(ไม่ใช่ภูฐาน ต้องเขียนตามราชบัณฑิตฯ) เป็นลักษณะของเห็ดนางรม และเส้นใยที่เกิดเช่นนี้ เป็นลักษณะของเส้นใยเห็ดเป็นหมัน จะมีโอกาสเกิดดอกน้อยที่สุด ลักษณะเช่นนี้ เคยตอบคำถามสมาชิกไปแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าเป็นใคร ลองหาดูเมื่อไม่นานมานี่เองครับ นี่ผมเลยสั่งให้ทุกชีวิตที่ศูนย์และฟาร์มเห็ดในสังกัดเร่งทำการผลิตก้อนเชื้อเห็ด เพื่อสนองความต้องการของสมาชิกแล้ว หากผู้ใดสนใจ กรุณาติดตามและติดต่อได้ที่หน้าร้านที่ตลาดไท 029803308 และ 0860830202 หรือ ที่หน้า มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ด้านพหลโยธิน โทร. 025799200 , 025797759 และที่หน้า ม.เกษตรนี้แหละ ลูกชายผมชื่อ ยงยศ เอื้อตระกูล(คุณไผ่) ดูเหมือนกำลังฟิต ที่จะจัดโครงการรับให้คำแนะนำปรึกษาจากผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องเห็ดเลย แต่อยากทำเห็ด แกมาบอกผมว่า แกพร้อมแล้ว ที่จะสวมหัวใจผู้พ่อ และเอาประสบการณ์ที่ได้ติดสอยห้อยตามพ่อไปแทบทุกประเทศทั่วโลกที่พ่อไปประจำอยู่ในต่างประเทศ และแกขอรับผิดชอบเรื่องการฝึกปฎิบัติด้วยการดูแลอย่างใกล้ชิด ก็เลยกลายเป็นการบ้าน ที่ผมจะต้องตอบสนองความต้องการของลูกที่เคารพ โดยกำลังหาสถานที่ เพื่อใช้เป็นสถานที่ฝึกภาคปฎิบัติ หากโชคดี ก็คงจะได้ข่าวดีในเร็วๆวันนี้ครับ

Anonmushroom

ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun on Sat Aug 28, 2010 5:07 pm

ผมรู้สึกดีใจและขอบคุณ ที่ผมได้มีโอกาสรู้จักอาจารย์อานนท์ครับ
ความรู้หลายๆอย่างๆและสิ่งใหม่ๆ ผมก็ได้จากเวปนี้
ผมก็เพิ่งหัดคลานอยู่ เรื่องผิดพลาดผมก็ถือว่าเป็นบทเรียน
แต่ว่าก็เสียใจ+เสียดายตังเหมือนกันครับ Smile

คราวก่อนไปม.เกษตร ก็เลยลองไปเดินหาร้านของอาจารย์แถวฝั่งตรงข้ามประตูพหลดู
แต่หาไม่เจอ เบอร์ก็ลืมจดไป เย็นแล้วเลยรีบขึ้นรถเมล์กลับบ้านก่อน ลืมจดเบอร์ไป
ผมคิดว่าจะไปอีกรอบครับ ไปหาร้านและจะได้ลองสั่งเชื้อมาปลูกดู
และซื้ออาหารเสริมต่างๆมาใช้

วันนี้(28 ส.ค. 53) ผมไปที่หอสมุดแห่งชาติตรงท่าวาสุกรีมา
แล้วก็ตั้งใจจะไปหาหนังสือเรื่องการเพาะเห็ดฟางฉบับสมบูรณ์และหนังสือเล่มต่างๆที่อาจารย์เขียน
ไปหาจริงๆ เจอแค่1เล่มครับ คือ การเพาะเห็ดหูหนู
เเต่มีรายการขึ้นมามากตอนเซิร์จหาในคอม

พนังงานหอสมุดบอกว่า ถ้าหนังสือนานมากๆแล้ว
บางทีอาจขาด หรือมีคนฉีกไป
จะไปหาต้นฉบับมาถ่ายซีหร็อกก็หาไม่ได้ เลยทำให้ไม่มีมาให้บริการ

ผมเลยจะสอบถามอาจารย์ว่า สามารถหาซื้อหนังสือเรื่องเห็ดฟางฉบับสมบูรณ์ได้จากที่ไหนบ้างครับ
อยากอ่านมากครับ เพราะว่าผมดูเล่มที่อาจารย์เขียนเกี่ยวกับเห็ดหูหนูแล้วละเอียดมากเลยครับ

ขอบคุณมากครับผม
ธัชพงศ์

tat_gun

หนังสือเห็ดฟางฉบับสมบูรณ์ขายไปจนหมด ต้นฉบับก็ไม่เหลือเลย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sat Aug 28, 2010 9:28 pm

นี่คือ ความไม่เอาไหน และความแย่ของผม ที่ไม่เคยเก็บของเก่าไว้เลย (ยกเว้นยายแก่ คนเก่า ที่วันนี้ไปทำบุญวันเกิดกันมา) หนังสือเห็ดสมัยก่อน ปี 2520 ยอมรับว่า เขียนแบบละเอียด หมดไส้หมดพุงจริงๆ ถือว่า เป็นหนังสือที่เจาะลึกและละเอียดมาก เดี๋ยวเขียนแบบนั้นไม่ได้อีกแล้ว เพราะยิ่งอายุยิ่งมาก การเขียนก็จะยิ่งสั้นลง ส่วนคำถามที่ว่าจะหาได้จากที่ไหน ไม่ทราบ แต่ที่ทราบๆจากลูกศิษย์ลูกหา ก็บอกว่า ที่ห้องสมุดจุฬาจะมีหนังสือเห็ดของผมเยอะ เพราะศูนย์หนังสือจุฬา เคยเอาหนังสือผมไปขาย ลองไปดูเอาเถอะ เผื่อว่ามี ก็ช่วยถ่ายเอกสารเผื่อให้ด้วย
ลืมบอกไปว่า สถานที่ตั้งของชมรมเห็ดสากลนั้น หาง่ายมาก หากคุณรู้จักมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ตรงประตูใหญ่ที่มีสระน้ำ มีหอประชุม ฝั่งถนนพหลโยธิน ให้คุณเดินออกมาจากมหาวิทยาลัย พอมาถึงป้ายชื่อของมหาวิทยาลัย ให้คุณหันหน้าเข้าไปยังป้าย แล้วตั้งใจอ่านชื่อให้ดี หากคุณอ่านว่าเป็นมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์แล้วล่ะก็ คุณกำลังมาถูกที่แล้ว พอคุณอ่านจบแล้ว ให้กลับหลังหัน 180 องศา แล้วจงเดินตรงข้ามถนน ข้ามไป ข้ามไป(ตรงนี้ต้องระวังซ้าย-ขวาด้วย เพราะรถวิ่งเร็ว และคนตายก็เยอะ เคยดูเดี๋ยวไมโครโฟนของโน๊ตอุดมไหม เรื่องรถเมล์ขับเองโดยไม่มีคนขับ นั่นแหละตรงนั้นผีเฝ้าถนนเยอะ) พอคุณข้ามไปอีกฝั่งหนึ่ง ร้านพวกนั้นแหละ เป็นร้านเครือญาติผมทั้งน้าน เขาทำธุรกิจถ่ายเอกสารอยู่ ส่วนลูกชายผมอยู่ตรงกลางนั้นแหละ ใช้ชื่อว่า คมชัด รับงานพวกออกแบบคอมพิวเตอร์ และก็มีการขายเชื้อเห็ดด้วย ในนามชมรมเห็ดสากล บริหารโดยลูกชายผม แกค้าขายดีมาก จนแกมีรถเบนซ์ตากลมรุ่นประกอบนอกใช้ เพราะของที่แกเอาของพ่อแกไปขาย ทั้งทุน ทั้งกำไร นั้น แกน่ารักมาก ที่แกไม่ค่อยมีเวลามาเคลียร์เงินกับฝ่ายบัญชี ก็กลายเป็นกรรมของพ่อแกอีกนั่นแหละ ไม่เป็นไร พยายามไปอุดหนุนแกเยอะๆก็แล้วกัน อุดหนุนลูกมันก็เหมือนอุดหนุนพ่อ เขาว่ากันอย่างนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย Anonmushroom เมื่อ Sun Aug 29, 2010 11:15 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : ลืมบอกสถานที่ตั้งชมรมเห็ดสากล หน้า ม.เกษตร)

Anonmushroom

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน