สอบถามเรื่องก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่น

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สอบถามเรื่องก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่น

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Thu Sep 02, 2010 8:00 am

ผมชื่อ กฤตพัฒน์ จูศิริพงษ์กุล เลขที่2553/P93/2503 ผมได้ทำการทดลองผลิตก้อน 2 ชุด ชุดที่ 1 ใช้สูตรอาจารย์ที่ ใส่ 101กับ ขี้เลื่อย ผมออกมาก้อนเดินขาวจะเต็มก้อนแล้วไม่มีจุดดำๆๆๆ แต่ชุดที่ 2 ใช้สูตรอมตะ ที่ ใส่จำพวกดีเกลือ ภูไมล์ซัลเฟต น้ำตาลทราย ปรากฏว่าก้อนเป็นดำๆๆ สลับกับสีของขี้เลื่อย อยากถามอาจารย์ว่าก้อนชุดสองปกติรึเปล่าครับ เพราะถามคนที่เคยทำเขาบอกว่าเป็นธรรมชาติของเห็ดโคญี่ปุ่น

????????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ลักษณะของเห็ดโคนญี่ปุ่น หากอาหารน้อยและมีความเป็นด่างสูง จะกะดำกะด่างคล้ายก้อนเสีย

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Thu Sep 02, 2010 6:29 pm

โดยปกติ เห็ดโคนญี่ปุ่นต้องการอาหารมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกธาตุฟอสฟอรัส แมกนีเซียม และวิตามีน บีหนึ่ง ค่อนข้างสูง หากวัสดุเพาะนั้น มีอาหารสมบูรณ์ มีฤทธิ์เป็นกลาง เส้นใยเห็ดจะเจริญเป็นสีขาว ค่อนข้างหนา แต่หากวัสดุเพาะขาดธาตุดังกล่าว และมีฤทธิ์เป็นด่าง การเจริญเติบโตของเส้นใย จะมีลักษณะกะดำกะด่างคล้ายก้อนเสีย ถือว่า เป็นธรรมชาติของมันครับ ไม่เป็นอะไร ผลผลิตก็จะออกให้ได้เก็บดอก แต่ผลผลิตจะต่างกัน ทั้งผลผลิต ระยะรอบที่ออก และสภาพก้อนหมดอายุจะแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ก็ดีแล้ว ทำการศึกษาเปรียบเทียบไปหลายๆรูปแบบ อย่าไปเชื่อใครง่ายๆ เชื่อตัวเองจากการกระทำดีที่สุด เขาถึงบอกว่า นักรบผู้เก่งกล้า ต้องเป็นผู้ที่เข้าไปสู้รบเอาชนะในสนามรบเท่านั้น ดังนั้น ของคุณถือว่า เป็นผู้ลงมือปฎิบัติจริง คุณก็จะเห็นธรรมด้วยตัวคุณเองแน่นอนครับ ขอเอากำลังใจช่วย และหากมีความคืบหน้าประการใด ขอให้แจ้งมาให้ทราบ เพื่อจะบอกเล่าประสบการณ์ให้คนอื่นฟังบ้าง อ้อ แล้ว หากคุณพอจำเพื่อนๆที่อบรมเห็ดด้วยกันได้ ช่วยบอกเขาว่า ตอนนี้ ผมเปิดรายการหรือฟอรั่มนี้เพื่อสมาชิกแล้ว ตอนนี้ ผมปฎิเสธงานเขียนหนังสือพิมพ์ทุกแห่งแล้ว จะเอาเวลาทั้งหมดมาช่วยเหลือ และแก้ปัญหาให้สมาชิกดีกว่า

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» นัดบัณฑิตรุ่นที่ 36 รอบบ่าย ทานข้าวเช้าก่อนเข้าซ้อมพิธีซ้อมย่อยครับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ
» เด็กสื่อสารปี 1 พรุ่งนี้มีเรียนตัวไหนหรอ เรียนที่ราม 1 หรือราม 2 หรอค่ะ
» บัณฑิตรุ่นที่ 36 ใครว่างบ้างครับ เรามานัดทานข้าวกันก่อนดีกว่า