ดอกเห็ดเกิดด้านล่างของการเพาะในตะกร้า

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ดอกเห็ดเกิดด้านล่างของการเพาะในตะกร้า

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Mon Jul 05, 2010 12:21 am

เรียน ดร.อานนท์

ข่าวดีคือ เห็ดในตระกร้าออกแล้วครับ แม้ว่าจะออกผิดที่ไม่ยอมออกด้านบน แม้ว่าผมจะขุดหลุม ทำร่อง ก็ไม่ยอมออก ไปออกข้างล่างที่เจาะรูระบายน้ำไว้ เนื่องจากน้ำระบายช้่าก็เจาะไว้หลายรูหน่อย เห็ดจึงถือโอกาสไปออกตรงนั้น เนื่องจากต้องระวังเรื่องความชื้นจึงใช้ผ้าคลุมน้ำรดและมีน้ำขังซึมจากผ้าขึ้นมาอีกครับ มีได้ไปฝากคนโอมานได้สองถุง จึงได้เข้าใจว่าเราต้องทำให้คนโอมานกินเห็ดเป็นเสียก่อน เพราะเอาไปให้แล้วเขามาถามว่า นี่เราเอาไปปลูกต่อได้เลยใช่ป่าว..ผมทำไปสองถุงอันนึงตัดเศษที่โคนออกแล้วกับอีกอันไม่ได้ตัดเพื่อให้เห็นข้อแตกต่าง คนนี้ก็สนใจอยากเพาะเห็ดด้วย จึงบอกให้เอาไปทำกับข้าวกินก่อน หรือวันหน้าถ้าผมหายป่วยแล้วจะไปสอนวิธีทำต้มยำกุ้งแล้วใส่เห็ด เนื่องจากป่วยอยู่ ไอและมีเสมหะมาก ไม่เคยเป็นขนาดนี้มาก่อน โดนแดดแล้วอาการเหมือนตัวมันจะละลาย ก็เลยบอกมาสลามมา ลาก่อนแล้วจะแวะมาใหม่ทำนองนั้น

ปัญหาเวลาเห็ดออกที่ก้นตระกร้าแล้วหากว่ามีการรดน้ำเมื่อน้ำที่รดผ่านก้อนเชื้อทำให้สีของอาหารเห็ดไปถูกเข้ากับดอกเห็ดจะทำให้เห็ดออกสีเหลืองไม่สวยครับ แต่ก็ได้เห็นอีกวิธีนึงที่เห็ดพยายามจะออก แล้วก็ได้เห็นไอ้คนที่พยายามจะเพาะเห็ด ตลกดีครับ

เรื่องคนงานก็เป็นปัญหาปกติ พอเจอบ่อยๆเข้าก็ชินครับ ผมเชื่อว่าพวกนี้ไปไม่ได้กี่น้ำครับ เดี๋ยวก็เดี้ยงไปเอง แต่ที่มันเซ็งคือทำเราเสียเวลาไปด้วยครับ ที่จริงแล้วมีลูกน้องพี่อรชุนที่เคยโดนหลอกมาอยู่โอมานแล้วผมช่วยกลับไทยไปนั้น คนนี้น่าจะพอช่วยงานอาจารย์ได้ และมีพื้นความรู้เรื่องสภาพภูมิอากาศที่นี่และวัสดุที่ไปตระเวณเก็บมาด้วยกันเป็นอย่างดี และสนใจเรื่องการเพาะเห็ด ตอนที่ทำเห็ดฟางด้วยกันแต่ไม่สำเร็จก็คนนี้เองครับ และเนื่องจากเป็นคนกินเจก็ไม่เหมาะทำการปลูกผักที่ต้องฆ่าแมลง ขนาดจะไล่ด้วยน้ำส้มควันไม้มันก็ยังไม่ทำ กลัวว่าหนอนจะไม่มีที่ไป เลยคิดว่ามาทำเห็ดได้ก็ดี จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับหนอนและแมลง ชื่อสุพัฒน์ เคยไปหาอาจารย์มาหลายครั้งแต่นานมากแล้วตั้งแต่ตอนเป็นโรงงานสมัยก่อน ก่อนที่อาจารย์จะโดนลูกน้องโกงรอบนั้นแหละครับ คนนี้จะอาภัพวาสนาสักหน่อย เดี๋ยวผมจะให้เขาโทรไปขอพบกับอาจารย์ครับ เผื่อว่าจะมีอะไรได้รับใช้อาจารย์ได้บ้าง

ช่วงนี้ผมยังไม่หายจากอาการป่วยคงไม่ค่อยได้เข้าเนต เนื่องด้วยไอและมีเสมหะมาก ต้องขออภัยครับ

wichai wattanasopon

--------------------------------------------------------------------------------

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ดอกเห็ดเกิดด้านล่างของการเพาะในตะกร้า

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Mon Jul 05, 2010 12:21 am

เรียนคุณวิชัย

ดีใจครับที่ได้เห็นเห็ดออกมาสมบูรณ์มาก นั่นแหละครับตามที่ผมบอกแล้วไงว่า ดอกเห็ดเกิดจากเส้นใยจำนวนมากที่แก่แล้วมารวมตัวกันเป็นดอก แต่การที่มันจะออกดอกตรงไหน มันจะเลือกเกิด ณ ส่วนที่มีสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม ดอกเห็ดขนาดที่เกิดที่ถ่ายรูปมาให้ดูนั้น เป็นขนาดที่พอเหมาะที่จะเก็บเกี่ยวไปทานได้รสชาตจะดีมาก หากปล่อยให้บานกว่านี้ ดอกเห็ดจะเริ่มสร้างสปอร์ มันจะดูดเอาอาหารออกจากวัสดุเพาะมากเกินไป และดอกเห็ดจะเริ่มเหนียวและไม่อร่อย และแน่นอนที่สุด หากเจอความชื้นสูง ดอกเห็ดจะเป็นสีเหลือง เพราะเวลามันสร้างสปอร์แล้ว ดอกเห็ดจะเป็นโพรงคล้ายฟองน้ำ มันจะดูดน้ำได้มาก และก็จะมีเชื้อแบคทีเรียเข้าทำลาย ดอกเห็ดจะเป็นสีเหลืองและมีกลิ่นเหม็นหืนได้ครับ

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน