น้ำที่ใช้รดเห็ด เป็นด่าง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

น้ำที่ใช้รดเห็ด เป็นด่าง

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Tue Sep 07, 2010 5:40 pm

สวัสดิครับอาจารย์ ช่วงนี้ผมอาจจะมีคำถามมาถามอาจารย์บ่อยหน่อยนะครับ คือน้ำที่ผมใช้รดเห็ดและผลิตก้อนเห็ดเป็นน้ำบาดาล มีความเป็นด่างค่อนข้างสูง ผมจึงจะขอคำปรึกษาอาจารย์นะครับ ว่าควรจะปรับน้ำอย่างไรครับ และเห็ดชอบน้ำที่มีค่า PH เท่าไรครับ(เห็ดโคนญี่ปุ่น)

????????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

น้ำเป็นด่างจากบ่อบาดาลใช้รดเห็ดโคนญี่ปุ่น

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Tue Sep 07, 2010 7:08 pm

ไม่ทราบว่า คุณเคยเอาน้ำไปวัดดุค่าของความเป็นกรด เป็นด่างหรือยัง(ผมไม่ได้ความว่า เอาน้ำไปที่วัด เพื่อทำพิธีกรรมทางศาสนาน๊ะครับ) และค่ามันออกมาเป็นเท่าไหร่ และสาเหตุของการเป็นด่างมันเกิดจากอะไร หากเกิดจากหินปูน หรือธาตุแคลเซียมมีมากไป แบบนี้แก้ปัญหาได้ง่าย โดยสามารถใช้กรดน้ำส้มสายชู หรือที่เรียกว่า กรดอะซิติก หรือกรดมะนาว หรือที่เรียกว่า กรดซิตริคเป็นตัวปรับ ให้เป็นกลาง หรืออาจจะผ่านขบวนการกรองที่มีเรซินและผงแมงกานิสก็ได้ ไม่เช่นนั้น หากเป็นด่างจัด ดอกเห็ดคุณจะไม่สมบูรณ์ เพราะธาตุอาหารบางอย่างจะถูกตรึงไว้ เห็ดเอาไปใช้ไม่ได้ ขณะเดียวกัน ธาตุบางชนิดอาจจะละลายออกมามากเกินไป จนเป็นพิษต่อเห็ดได้ วิธีการวัดที่ง่ายที่สุด คือ ใช้กระดาษวัดความเป็นกรดขด่างก็ได้ครับ หรือใช้น้ำยาของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ก็ดีครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน