โรงเพาะเห็ดนางฟ้าฎูฐาน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

โรงเพาะเห็ดนางฟ้าฎูฐาน

ตั้งหัวข้อ  kraingsak on Thu Sep 09, 2010 6:45 pm

สวัสดีครับ อาจารย์อานนท์ ผมมีเรื่องสอบถามเรื่อง โรงเพาะเห็ดนางฟ้า ไม่ทราบว่าหากเราสร้างโรงเรือนแบบใช้อิฐมวลเบาที่ใช้สำหรับเพาะเห็ดฟาง สามารถนำมาเพาะร่วมกันได้หรือไม่ครับ เพราะจากที่ไปอบรมมา โรงเพาะเห็ดฟางเป็นแบบอิฐมวลเบา ส่วนเห็ดนางฟ้า เป็นแบบใช้ชาแลนทำเป็นโรงเพาะ คุณภาพและปริมาณของดอกเห็ดนางฟ้าจะออกมากกว่าหรือไม่ครับ วันนี้มีคำถามเท่านี้ก่อนน่ะครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ยังไม่ปิดฟอรัม ส่วนเรื่องแรลลี่เห็ดโคน ผมสนใจมากครับ แต่ติดปัญหาไม่มีรถยนต์ส่วนตัวครับ ต้องรอดูสมาชิกท่้านไหนสนใจบ้าง จะได้ช่วยหารค่าน้ำมันรถ ขณะไปอบรมกับอาจารย์ทั้ง 2 คอร์ช ผมยังต้องนั่งรถเมล์ไปลงตลาดไท และหารถแท็กซี่เข้าไปยังบ้านอาจารย์ Embarassed

kraingsak

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

สามารถใช้โรงเรือนเพาะเห็ดฟางมาเพาะเห็ดในถุงได้ แต่ไม่สามารถเอาโรงเพาะเห็ดถุงมาเพาะเห็ดฟางได้

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sun Sep 12, 2010 5:12 am

ได้ครับ จริงๆแล้วน่าจะดีกว่าโรงเรือนที่บุด้วยสแลนสีอีกด้วยซ้ำ เพราะมันเก็บอุณหภูมิ ความชื้นได้ดี แต่คนส่วนใหญ่มักจะทำแล้วไม่ได้ผล สาเหตุก็เนื่องจาก อากาศครับ เพราะ โรงเพาะเห็ดฟางจะปิดทึบ แม้ว่าเราจะเปิดบางส่วนก็ตาม ดังนั้น หากคุณจะใช้ จะต้องระวังเรื่องอากาศให้ดี จะต้องทำความเข้าใจเรื่องของการระบายอากาศให้ถ่องแท้ อย่าลืมว่า อากาศที่ร้อนกว่า มันจะเบาและลอยขึ้นที่สูง การที่เราทำที่ระบายอากาศ หรือให้อากาศไม่เพียงพอ การเกิดดอกเห็ดก็จะช้า ดอกเห็ดเกิดขึ้นมาจะมีรูปร่างไม่สมบูรณ์ เช่น ก้านยาว บิดงอ ก้านโต หมวกเล็ก เป็นต้น ขอให้ระวังเรื่องนี้ให้ดี และระวังเรื่องของการหมุนเวียนอากาศด้วย เพราะบางครั้ง เราเปิดช่องระบายอากาศข้างบน กับข้างล่าง ด้านเดียวกัน อากาศอาจจะหมุนเวียนเฉพาะส่วนนั้นเท่านั้น ตรงกลางจะเข้าไม่ถึง เป็นเหตุให้ผลผลิตของเห็ด หรือรูปร่างดอกเห็ด แตกต่างกันอย่างชัดเจน จึงจำเป็นจะต้องตรวจสอบ เรื่องของการระบายอากาศ และการหมุนเวียนอากาศให้ดี อยากแนะนำว่า บางครั้ง ควรใช้ธูปจุดดูว่า(เทียน และดอกไม้ไม่ต้อง ยกเว้นของสิริณัฎฐ์ ที่อาจจะต้องใช้ทั้งหมด ก่อนทำเห็ดจะได้เลิกเมาเสียที) ควันธูปลอยไปทั่วทั้งโรงเรือนไหม หากควันมันหมุนเวียนเฉพาะด้านข้าง เราก็ต้องปรับ อาจจะปรับเป็นด้านหนึ่งเปิดข้างล่าง อีกด้านหนึ่งเปิดด้านบน เป็นต้น ลองเอาไปทำดู หากมีปัญหาเช่นไร เขียนมาเล่าให้ฟังบ้างครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน