เวลาอากาศหนาวทำไมเห็ดจึงไม่ค่อยออกดอก

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เวลาอากาศหนาวทำไมเห็ดจึงไม่ค่อยออกดอก

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Mon Sep 13, 2010 7:37 pm

สวัสดิครับอาจารย์ ผมมีข้อสงสัยว่าเวลาอากาศเย็นรมค่อนข้างแรง ทำไมเห็ดถึงไม่ค่อยออกดอกครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไร

????????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อากาศหนาวลม(ไม่ใช่ รม)ค่อนข้างแรง ทำไมเห็ดไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Tue Sep 14, 2010 6:19 am

นี่ไง เพิ่งร่ายยาวสวดคุณไปในชุดที่แล้ว นี่คุณก็ยั่วอารมย์ให้ผมสวดคุณต่ออีก เพราะเวลาคุณจะถามอะไร คุณถามแบบครอบจักรวาล แล้วคุณจะให้ผมตอบอย่างไง คุณคิดว่า ผมจะมีญาณอันใดที่จะล่วงรู้ว่า คุณทำเห็ดอะไร ได้แต่กลับไปดูคำถามคุณไม่กี่วันว่า คุณกำลังทำก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่นสำเร็จแล้ว จากการใช้สูตรจากศูนย์ เทียบกับสูตรอมตะที่เดินได้ครึ่งแล้วยกธงขาวไม่เดินต่อ จู่ๆถัดมาอีก 2 วัน คุณก็ถามว่า พอมีลม(ไม่ใช่ รม) มันแรง แล้วเห็ดไม่ออกดอก หากเป็นเห็ดโคนญี่ปุ่น ที่ก้อนเชื้อมันเพิ่งเดินเต็มวัสดุเพาะนั้น มันจะออกดอกได้ไง เพราะมันต้องการพักตัวอีกเป็นเดือน ทีนี้ คุณอาจจะแย้งว่า คุณไม่ได้ถามเรื่อง เห็ดโคนญี่ปุ่น ชุดนี้ คุณอาจจะถามถึงชุดก่อน หรือ เห็ดอย่างอื่น แล้ว ผมจะไปเสาะรู้ในใจคุณหรือว่า คุณจะหมายถึงเห็ดอะไร ทำการบ้านหน่อยสิครับ ผมน๊ะ ต้องตื่นตีสองตีสามมาไขข้อข้องใจจากสมาชิก และก็จะต้องเตรียมข้อมูลที่จะเขียนเรื่องต่อๆไป เช่น เรื่อง เห็ดถังเช่า ที่กำลังเขียนถึงตอนที่ 1 ตอนต่อๆไป ผมก็ต้องศึกษา ค้นคว้าจากทุกช่องทางว่า ทั้งในและต่างประเทศ พรรคพวก เพื่อนฝูง เขาไปถึงไหนแล้ว พูดง่ายๆว่า ผมต้องการที่จะเอาข้อมูลทั้งเก่าในอดีต ทั้งใหม่ในปัจจุบันให้คุณได้รับรู้ ขณะเดียวกัน ผมต้องเตรียมการสอนในการอบรมวันเสาร์ที่จะถึงนี้ โดยมีผู้เข้าอบรมมากถึง 60 คน ประกอบกับอุทยานเห็ดที่ผมจะต้องไปพัฒนาอีกมากมาย แต่ผมก็ยินดีตื่นมาตอบปัญหาให้ จึงขอความเห็นใจด้วย อย่างน้อยก็ดูตัวอย่างดีๆ อย่างเช่น คุณประวัติ เวลาแกจะถามอะไร ก่อนอื่น แกจะรายงานตัวทุกครั้งว่าชื่ออะไร อบรมรุ่นไหน (ดีน๊ะแกยังไม่ได้เอาเมียมาด้วย) ก่อนที่จะถามเข้าเรื่อง และเวลาแกถามเข้าเรื่องทีไร แกก็จะอรัมภบทก่อนว่า แกก็ได้ศึกษาทำการบ้านมาพอสมควร และเข้าถามแบบตรงประเด็น แบบนี้ผมยินดีตอบ เพราะถือว่า แกทำการบ้านมาดี(ทำดีจน ผมหาช่องทางที่จะจวกแกไม่ได้เลย ยกเว้น เรื่องรูป แกไม่กล้าทำแบบคุณสุมาลี คุณสุมาลีวันนี้แกเผยตัวมีรูปมาลงแล้ว แบบนี้น่ารักมาก เพราะเวลาผมตื่นมาตอบ พอเห็นหน้า ก็ยังกะว่า เรามานั่งคุยกัน แต่บางคน ผมจินตนาการหน้าตาไม่ออกเลย ในกรณีของคุณประวัตินั้น แกส่งรูปทั้งผัวทั้งเมียมาให้ดูทางอีเมล์เลย หน้าตาทั้งผัว ทั้งเมียดูดีมาก แต่แกไม่กล้าเอามาเปิดเผยต่อสาธารรชน นั่นมันเป็นเรื่องของคนมีเมียสวย ผมไม่เกี่ยว) แล้วคุณไม่สังเกตหรือ เวลาผมตอบ ผมจะตอบค่อนข้างยาว เจาะเข้าถึงรายละเอียดให้ถึงแก่นเลย จนกระทั่งมีหลายคนเป็นห่วงว่า หากผมเผยเคล็ดออกไปเสียหมดแล้ว ต่อไปผมจะหารับประทานอะไร ขอเรียนเลยว่าไม่ต้องห่วงเลย ผมว่า ผมต้องเปิดเผยรายละเอียดให้มากที่สุด เพื่อผลประโยชน์ส่วนรวม ขณะที่ผมยังมีปํญญาและยังเป็นๆอยู่ เมื่อตายไปแล้ว จะได้ไม่ต้องถูกต่อว่าอีกว่า เมื่อครั้งยังคน มีความรู้และประสบการณ์มากมาย พอตายไปก้เอาไปด้วย ไม่แบ่งให้คนอื่นเขารู้บ้าง เอาล่ะวันนี้ สวดคุณแค่นี้ก่อน และไม่ขอตอบคำถาม จนกว่า คุณจะบอกรายละเอียดมา

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics