กากกาแฟนำมาผสมกับขี้เลื่อยได้ไหมครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

กากกาแฟนำมาผสมกับขี้เลื่อยได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  retro23 on Thu Sep 23, 2010 9:07 am

สวัสดีครับอาจารย์ผมรณยุทธ หมายเลขสมาชิก 2553/p93/2527 อยากสอบถามอาจารย์เกี่ยวกับการทำก้อนเห็ด พอดีตอนนี้ผมซ์้อก้อนมาเปิดดอกเอง 2000ก้อน ขณะนี้รอเชื้อเดินเต็มก้อนเพื่อเปิดดอกครับ และครั้งหน้าคงจะทำก้อนเองแล้วครับและพอดีมีกากกาแฟเดือนนึงจะได้ประมาณ เกือบสองร้อยโล ตอนนี้ก็นำมาหมักกับอีเอ็มทำปุ๋ย เลยอยากทราบว่าถ้าผมนำกากกาแฟมาผสมกับขี้เลื่อยและส่วนผสมต่างๆ จะสามารถเพาะเห็ดได้ไหมครับ และผลผลิตจะน้อยกว่าใช้ขี้เลื่อยอย่างเดียวไหมครับ วันนี้ถามคำถามเดียวก่อนครับ แล้วจะมาเรื่อยๆครับ
ปล.ผมใส่รูปผมมาให้อาจารย์ดูด้วยนะครับจะได้เห็นหน้าตาหล่อๆของผมแต่คงจะหล่อน้อยกว่าตาจิวหน่อยนึง
ขอแสดงความนับถือ
รณยุทธ

retro23

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

การใช้กากกาแฟเป็นวัสดุเสริมในการเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Fri Sep 24, 2010 8:47 pm

จำได้ว่า ตอนที่อยู่ที่เมืองลอสเบนยอส ประเทศฟิลิปปินส์ ในปี 2528 ที่บ้าน ดร. ดี แอล อุมาลี ท่านได้ให้การบ้านผมไปวิจัยเรื่องของกากกาแฟ ทั้งเปลือกเมล็ดกาแฟ และกาแฟที่คั่วแล้ว เอากากมาเพาะเห็ด ก็พบว่า เปลือกของเมล็ดกาแฟสามารถนำเอามาเป็นส่วนผสมของวัสดุเพาะเห็ดได้ดีไม่แพ้ขี้เลื่อย แต่กากของกาแฟที่คั่วและชงแล้ว เมื่อนำเอามาเพาะเห็ด ผลผลิตไม่เพิ่มขึ้น ในทางกลับกันผลผลิตอาจจะลดลงเสียอีกด้วยซ้ำของการทดลองหลายครั้ง แต่ที่น่าสนใจ คือ กลิ่นของเห็ดมีกลิ่นกาแฟไปด้วย พวกคอกาแฟอาจจะชอบก็ได้ครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน