ปริมาณการใช้ ฟังแบคคิว กับ 108

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ปริมาณการใช้ ฟังแบคคิว กับ 108

ตั้งหัวข้อ  junthip on Mon Sep 27, 2010 12:34 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ จันทร์ทิพย์ สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2508
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทั้งอาจารย์และก็คุณจิวที่ช่วยสั่งสอนเรื่องการตลาดให้นะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ และตอนนี้หนูมีทางออกให้กับตัวเองแล้วค่ะ คือหนูได้ส่งเห็ดขอขขาวให้กับแม่ค้ารายใหม่ ได้กก.ละ 65 บาท หนูส่งให้กับเขาวันเว้นวันค่ะ วันที่ไม่ได้ส่งก็ใช้ถุงยืดอายุของอาจารย์แช่ไว้ก่อนค่ะ
มาถึงคำถามค่ะคือหนูส่งสัยว่าเห็ดขอนขาว(ก้อนของอาจารย์)จำนวน 1000 ก้อน จะต้องใช้ ฟังแบคคิว และ 108 ฉีดพ่นวันละกี่ซีซีถึงจะเหมาะสมค่ะ ทุกวันนี้หนูฉีดทั้ง 2 ตัวเข้าไปที่หน้าก้อนในช่วงเวลาเย็นๆวันละ 20 ซีซี ผสมน้ำ 20 ลิตร และก็ฉีดแรงค่ะ OK!ไหมค่ะ
คำถามที่ 2 หนูมีโรงเปิดดอกเห็ดภูฏานอยู่ 1 โรง ซึ่งอีกไม่กี่วันนี้หนูก็จะโละก้อนออกทั้งหมดเพราะมันหมดอายุการใช้งานแล้ว
หนูเลยอยากถามอาจารย์ว่าเป็นไปได้ไหมที่หนูจะใช้โรงเห็ดภูฏานโรงนี้ทำเป็นโรงบ่มก้อนของก้อนเห็ดขอนขาว (เพราะตอนนี้ไฟในตัวหนูมันแรงมันอยากที่จะทำก้อนเองแล้วค่ะ) เราใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ฉีดพ่นฆ่าเชื่อที่บริเวณโรงเห็ดได้ไหม หรือ ที่ศูนย์มีอะไรดีกว่า
เหมาะสมกว่า ก็แนะนำด้วยค่ะ
ประวัติของโรงเห็ดโรงนี้ เคยเป็นไรขาวใหญ่และเจ้าของก้อนเก่าเขาเอาสารเคมีมาฉีดพ่นไปเมื่อ 18 ก.ค. 53 ค่ะ และก็เป็นราเขียว ราดำ
ราส้ม ราตะไคร่ ราเขม่าสีดำๆ พวกนี้คือเป็นก่อนที่จะได้ ฟังแบคคิวมาจากอาจารย์น่ะค่ะ แต่พอหลังจากหนูฉีดพ่นฟังแบคคิวแล้วก็ไม่มีโรคพวกนี้อีกเลยจนถึงปัจจุบันนี้น่ะค่ะ
ช่วยแนะนำ หรือหาวิธีการฆ่าเชื้อให้หน่อยน่ะค่ะเพราะจะได้ประหยัดฆ่าใช้จ่ายด้วย และไม่แน่หนูอาจจะมีโอกาศทำก้อนขายด้วย
เพราะเพื่อนหนูเขาอยากให้หนูทำก้อนขายให้เขาค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ (อ้าว!ยังไม่ได้ตอบเหรอ ไม่เป็นอาจารย์ใจดีเดี๋ยวก็ตอบ ขอบคุณไว้ก่อน)
จันทร์ทิพย์ คนอ่างทองจ้า

junthip

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ยินดีด้วย และอิจฉาคุณจันทร์ทิพย์จังครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Mon Sep 27, 2010 1:45 pm

สวัสดีครับ คุณจันทร์ทิพย์,
ผม นายจิว ครับ ยินดีด้วยนะครับ ที่มีทางออกแล้ว แถมขายได้ราคาซะด้วยครับ ดีจัง ผมเองยังทำเห็ดแค่เล็กๆ ทำน้อยกว่าคุณจันทร์ทิพย์อีกครับ เพราะตอนนี้ยังประสบการณ์น้อยอยู่ แล้วก็ยังไม่มีที่ครับ แต่เมื่อไหร่พร้อม ก็จะเปิดฟาร์มจริงๆ จังๆ ครับ
อิจฉาคุณจันทร์ทิพย์จังครับ กำลังจะขยายกิจการ ไปเริ่มทำก้อนขายแล้ว ยินดีด้วยนะครับ ที่กิจการรุ่งเรืองเร็วแบบนี้ ก็คงเป็นเพราะคุณเอง เก่งและตั้งใจจริง และอีกส่วนนึงที่ปฏิเสธไม่ได้ก็เพราะ มีอาจารย์ดี (อาจารย์ของผมด้วย) และศูนย์ที่คอยสนับสนุนมีผลิตภัณฑ์ดีๆ มาให้ใช้ จริงมั๊ยครับ?
ขอให้เจริญรุ่งเรืองขึ้นเรื่อยๆ นะครับ จะได้ช่วยกันส่งเสริมวงการเห็ดของไทยครับ
จิว (ศิษย์มีครู)

KaiOtoko

ขอบคุณสำหรับคำอวย

ตั้งหัวข้อ  junthip on Mon Sep 27, 2010 3:28 pm

ขอบคุณ สำหรับคำอวยพร ก็ขอใหเจริญจริงๆอย่างคุณจิวอวยพรน่ะค่ะ รับรองไม่มีลืมบุญคุณ คุณครูแน่นอน
ฝากรูปให้อาจารย์ด้วยนะค่ะ หานานเหมือนกันกลัวหล่อไม่เท่าคุณจิวค่ะ เดียวอาจารย์จะกลัวเวลาตอบปัญหาให้
ผ่านไหมค่ะอาจารย์!

junthip

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน