วางก้อนเชื้อขณะบ่ม

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

วางก้อนเชื้อขณะบ่ม

ตั้งหัวข้อ  ?????? on Mon Sep 27, 2010 11:00 pm

สวัสดิครับ อาจารย์ วันนี้ผมมีคำถามจะถามอาจารย์นะครับ เวลาที่เราจะนำก้อนเห็ดไปทำการบ่มในโรงบ่ม เราควรวางก้อนเห็ดในแนวตั้งหรือแนวนอน แบบไหมจะดีกว่ากันนะครับ

??????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

การวางก้อนเชื้อเห็ดขณะที่ทำการบ่ม

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Fri Oct 01, 2010 1:24 am

จริงๆแล้ว การวางก้อนเชื้อเห็ดขณะที่ทำการบ่มเชื้อนั้น เราสามารถวางได้ในทุกขบวนท่า ไม่ว่าจะตั้ง หรือนอน แม้กระทั่งแขวน หรือคว่ำหน้าลง ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่า สถานที่ที่บ่มเชื้อต่างหาก ที่ควรมีอุณหภูมิสม่ำเสมอ ไม่ร้อนอบอ้าว(หากบ่มไว้มาก แออัด ขณะที่เส้นใยเจริญเติบโต มันจะคายความร้อนออกมาด้วย อาจจะทำให้ห้องบ่มมีอุณหภูมิสูงขึ้น จึงต้องควรระวัง) แสงน้อย ค่อนข้างมืดได้ยิ่งดี หากแสงมากเส้นใยก็เจริญได้ แต่เส้นใยเห็ดมักจะออกดอกก่อนกำหนด ผลผลิตจะต่ำ วันนี้คุณถามมาแค่นี้ ผมก็ตอบเท่านี้ครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน