อยากมีส่วนร่วมบ้าง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

อยากมีส่วนร่วมบ้าง

ตั้งหัวข้อ  junthip on Mon Oct 04, 2010 4:15 pm

รบกวนฝากคุณจิวช่วยบอกอาจารย์ด้วยว่าทิพย์น้อยใจแล้ว! แม้อาจารย์มีลูกศิษย์ตั้งหลายคน แต่มีตำแหน่งงานว่างให้ไปช่วยงานที่ศูนย์ได้แค่คุณจิวกับคุณสุมาลีแค่นั้นหรือ หรือว่ามีศิษย์โปรดมีแค่ 2 คนค่ะ อ้อเรื่องรูปภาพถ้าไม่เชื่อว่าเป็นตัวจริงเสียงจริงแล้วล่ะก้อ ต้องเอา บัตรประชาชนสแกนส่งมา ยืนยัน นั่งยัน กันเลยไหมค่ะ (แม้ใครๆ ก็ต้องหารูปที่ดูดีมาขึ้นบอร์ดทั้งนั้นแหละ ขี้เหล่ใครจะเอามา) จริงป่ะ
อ้อเรื่องการทำก้อนที่คุณจิวถามอาจารย์ อาจารย์รีบตอบหน่อยนะค่ะ เดี๋ยวสัปดาห์นี้หนูจะไปรับวัสดุเพาะที่ร้านตลาดไทจะได้ตัดสินใจทำถูกว่าจะทำก้อนแบบเดิมๆดี หรือ อาจจะทดลองทำแบบจีนดี ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
จันทร์ทิพย์ (ก็เป็นศิษย์มีครูน่ะ)

junthip

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

คู่แฝด

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Mon Oct 04, 2010 7:39 pm

อาจารย์ครับ คุณจันทร์ทิพย์ อาจเลือกรูปผิดส่งมาขึ้นบอร์ดจริงครับ

packdee58

อย่าน้อยใจไปเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Mon Oct 04, 2010 10:04 pm

สวัสดีครับ คุณทิพย์,
ผม นายจิว ครับ โอ๋ โอ๋ อย่าเพิ่งน้อยใจไปเลยนะครับ ผมว่า ที่อาจารย์ท่านยังไม่ได้ชวนคุณทิพย์ให้มาช่วยงาน อาจจะเป็นเพราะว่า อาจารย์ท่านไม่แน่ใจว่า คุณทิพย์จะมีเวลารึเปล่าน่ะครับ เพราะอาจจะต้องไปเดินแบบที่นั่นที่นี่ จนไม่มีคิวว่างก็ได้ครับ ก็แหม สวยซะขนาดนั้น (รู้นะ แอบเขิน ที่อาจารย์ชมว่าสวยอยู่ล่ะสิ)
แล้วสำหรับเรื่องรูปนี่ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ คนสวย รูปไหนๆ ก็สวยครับ เอารูปที่เหมือนตัวจริงที่สุดดีกว่า เพราะเวลาอาจารย์เจอหน้า ท่านจะได้จำได้ง่ายๆ ไงครับ ดูอย่างผมสิ พยายามเอารูปที่เหมือนตัวจริงที่สุด ที่ดูแล้วเหมือน เคน ธีรเดช น้อยที่สุดแล้วครับ แต่ก็ยังอาจจะมีคนสับสนอยู่บ้าง (ล้อเล่น ขำขำนะครับ อย่าเพิ่งอาเจียรกัน)
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ ศิษย์ร่วมสำนักครับ
อยากขอให้เพื่อนๆ สมาชิก ศิษย์อาจารย์อานนท์ เข้ามาพูดคุยกันในฟอรั่มนี้ ให้เยอะๆ นะครับ จะได้รู้จักกันไว้มากๆ เวลาจะทำอะไร เมื่อพวกเรารวมตัวกัน จะได้มีพลังมากๆ ไงครับ บอร์ดก็จะได้คึกคักด้วยครับ แบ่งปันความรู้ ประสบการณ์ มีปัญหาก็จะได้ถามอาจารย์ ให้ท่านช่วยสอน พวกเราจะได้เก่งๆ มีความรู้กันมากๆ ไงครับ แล้วพวกเรา ศิษย์อาจารย์ อานนท์ ก็จะได้เป็นคนทำเห็ดแถวหน้าของประเทศไทยไงครับ จะได้ช่วยกันยกระดับวงการเห็ดไทย ตามที่อาจารย์ตั้งใจไว้ไงครับ ผมว่า นี่ก็เป็นวิธีตอบแทนพระคุณอาจารย์อีกวิธีนึงนะครับ เพื่อนๆ เห็นด้วยมั๊ยครับ?
จิว (ศิษย์มีครู)
ป.ล. ท่าน พ.อ. ภักดี เก่งมากๆ เลยครับ สามารถหารูปคุณทิพย์ มาให้ดูกันได้ สุดยอดเลยครับ นับถือจริงๆ

KaiOtoko

มันก็สนุกดีไปอีกรูปแบบหนึ่ง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Oct 05, 2010 5:53 am

คิดถึงความหวังดีของยายสุมาลี แกอุตส่าห์ส่งซีดีเพลงฝรั่งรุ่นที่ผมอายุสิบกว่าขวบมาให้ฟัง เพราะแกกลัวว่าผมจะเครียด ผมจะเหงา แท้ที่จริงแล้วเปล่าเลย ผมก็ยังสนุกกับงานและก็สร้างอารมย์ขันไปเรื่อยๆ ที่ขาดไม่ได้ ไม่ว่าผมจะขับรถคันไหน รถนั้นจะต้องมีเพลงอะไรก็ได้ ต้องเปิดให้มีเพลงขึ้นก่อน ขาผมจึงจะสั่งการเหยียบคันเร่งได้ และเดี๋ยวนี้ ผมก็กลายเป็นคนที่เป็นโรคเรื้อรังเช่นเดียวกับอีตาจิว ทั้งๆที่บางวัน จะพยายามงอนดูสิว่าจะทำได้หรือไม่ ผมที่สุด ก็ทำไม่ได้ ไม่ว่าจะไปไหน มาไหน ดึกดื่นค่อนคืนปานใด ผมกับอีตาจิว ก็จะแข่งกันโผล่ศีรษะมาในฟอรั่มนี่ จนกระทั่งจันทร์ทิพย์ชักจะลำคาญเต็มทนว่า นี่มันอะไรกัน ศิษย์โปรดของอาจารย์มีแค่ 2 คนหรือไง เพราะนับตั้งแต่อบรมมาในปี 2516 ถึงปัจจุบัน มันน่าจะเป็นเลขแสนแล้ว เปล่าเลยครับ นี่มันแค่สีสันไง แก้เครียดไง ไม่ใช่ว่า แต่ละวันๆก็มานั่งตอบแต่เรื่องปัญหาซ้ำซากๆกันไป ใครหนอที่จะเห็นใจและเเข้าใจเราบ้าง ก็ได้อีตาจิวนี่แหละ ที่เริ่มเข้าใจ ทีแรกพอกระเซ้าแกไปหน่อย โอ้แกตีโพยตีพาย เพราะตะบะแกยังไม่แข็งพอ แต่ตอนนี้ แกหยิกไม่เจ็บแล้ว ถือว่าใช้ได้แล้ว ทีนี้พอเหยื่อรายใหม่ถลำเข้ามา เราก็จะต้อนรับแบบนี้แหละ คือ กระเซ้าเย้าแหย่ดูบ้าง เพื่อเป็นการฝึกสมาธิและความอดทน ทุกคนก่อนที่จะฝ่าด่านอรหันต์นี้ได้ ก็ต้องผ่านการทดสอบเช่นนี้ และแต่ละคน ก็จะมีข้อสอบแตกต่างกันไป พอผ่านได้ก็สบาย ฉะนั้น อย่าไปซีเรียสเรื่อง รูป ร่าง หน้า ตา มันเป็นส่วนหนึ่งของข้อทดสอบเท่านั้น ส่วนการที่จะเร่งให้ผมตอบเรื่องนั้นเรื่องนี้นั้น ขอให้เห็นใจผมบ้างเถอะ ทุกวันนี้เดินสายแทบไม่ได้เห็นหน้าสุดที่รักของผมเลย ทุกวันที่ผ่านมา ผมจะทำหน้าที่ไปรับไปส่งเขาไปโรงเรียนอนุบาล ตอนเย็นก็เล่นกับเขา อาบน้ำอาบท่า หาข้าวปลาอาหารให้เขา พอสองทุ่มก็พาเขาไปกอดนอน แล้วผมก็ถือโอกาสนอนกับเขาไปด้วย แต่ตอนนี้ผมแทบไม่มีเวลาให้เขาเลย กลับมาถึงฟาร์มทีไร ก็แค่เห็นสุดที่รักนอนเปล่าเปลี่ยวเดียวดายอยู่คนเดียว รู้ได้อย่างเดียวว่า แกรอที่จะกอดคุณตานอนอย่างอบอุ่นเหมือนเคย แต่ด้วยภาระหน้าที่ ที่จะต้องเตรียมการ สิ่งที่สำคัญที่ด่วนที่สุด 2 ประการ คือ การอบรมเห็ดในขอนไม้ ซึ่งว่างเว้นไปนาน ผมจำเป็นจะต้องตรวจสอบความพร้อมที่จะเตรียมตัวการสอนเรื่องนี้อย่างเต็มที่ เพราะคนที่เข้ามาเรียน จะต้องเสียเงินอยู่แล้ว หากเป็นการอบรมแค่ เจาะไม้ใส่เชื้อ ก็สามารถเปิดตำราดูได้อยู่แล้ว แต่การอบรม ที่ผมจะต้องสอนนั้น ผมจะต้องเตรียมข้อมูลรอบด้าน เพื่อให้คุ้มกับการที่ผู้เข้าอบรมได้เสียเงินและเสียเวลาไปอบรม ดังนั้น ผมจึงออกเดินสายไปทั่วทุกหัวระแหงว่า ที่ไหนเขาเพาะเห็ดในขอนไม้กันบ้าง เมื่อวันอาทิตย์ก็เดินสายไปดูสมาชิกที่ผ่านการอบรมไปเมื่อปี 2540 ที่รวมกลุ่มเพาะเห็ดในขอนไม้ขนาดใหญ่ที่สุด ที่หนองบัว นครสวรรค์ พิจิตร ลพบุรี เพชรบูรณ์(ชนแดน) เป็นต้น พร้อมกันนั้น ที่อานนท์ไบโอเทค พุแค บนพื้นที่ 18 ไร่ รวมทั้งอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ อีก 107 ไร่ ก็จะไฮไลท์เรื่องการเพาะเห็ดในขอนไม้ ประกอบกับช่วงนี้ เป็นช่วงที่เหมาะอย่างยิ่งในการตัดแต่งต้นไม้ในช่วงต้นไม้พักตัว ที่ไม้จะสะสมอาหารในลำต้น ผมและ อ.เยาวนุช จึงจำเป็นจะต้องผละจากอ้อมอกของสุดที่รักไประยะเวลาหนึ่ง เพื่อไปประสานงานเรื่องต่างๆในด้านนี้ อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญ ก็คือ งานเปิดตัวอุทยานอานนท์เวิลด์ ในงานเทศกาลเห็ด ที่จะจัดขึ้น ที่ศูนย์การค้าเซ็นทรัล รามอินทรา ที่เขาเคยจัดมาแล้วติดต่อกัน 2 ปี ปีนี้ เขาจะทดสอบความรู้ ความสามารถของเรา ดังนั้น หากเราจะจัดแค่เอาเห็ดที่มีอยู่ดาดดื่นในเมืองไทย เอามาแสดงแล้วเอามาขาย ก็น่าจะปล่อยให้เขาทำกันไปดีกว่า แต่นี่เขาอุตส่าห์มาเชิญเรา และก็ให้บูธเราด้านหน้าตรงประตูทางเข้าเลย เขาเสนอให้ฟรีถึงขนาดนี้ แล้วเราจะไม่แสดงฝีมือบ้างเชียวหรือ ตอนนี้ ผมต้องประสานไปทั่วโลก ที่จะให้เขาส่งตัวอย่าง หรือเอาของที่หายากมาโชว์หรือส่งมาให้ชิม ตอนนี้ สมเด็จย่า ของประเทศภูฎาน ได้ส่งเห็ดมัสสุตาเก๊ะสดๆมาให้แล้ว และจะทยอยส่งมาให้อีก โดยส่งผ่านทางสถานทูตภูฎาน ประจำประเทศไทย นอกจากนี้ โครงการเห็ดแห่งชาติประเทศภูฎาน ก็จะส่งเห็ดถั่งเช่าแท้ๆมาร่วมแสดงหรือ บางส่วนอาจจะเอามาขายด้วย ทางยุโรป ฝรั่งเศสและจีน กำลังรวบรวมเห็ดทรัฟเฟิล ที่อีตาจิวเคยถามไว้ แม้ว่าราคาแพงมาก แต่เราอาจจะโชคดีได้ของจริงมาโชว์หลาย กิโลกรัมครับ ฉะนั้น จึงขอความเห็นใจได้โปรดใจเย็นๆ ขอเวลาได้หายใจบ้าง เพราะการจะเขียน จะตอบอะไร มันต้องใช้สมาธิ และข้อมูลต้องแม่ยำ ยิ่งหลานผม ผู้ดูแลเวป แกสั่งมาจากสายตรงว่า เวลาจะตอบอะไร ขอให้มีรูปไปด้วย เพราะมันจะดูแล้วมีสีมีสัน ผมก็โอเค ที่จะต้องทำตามคำสั่งลูกบังเกิดเกล้า หลานที่เคารพรัก จึงกราบเรียนทุกท่านขอให้ใจเย็นๆ ไม่ลืมน่าที่จะตอบ โดยปกติผมเวลาโดนเร่ง แรงเฉื่อยก็จะเกิดขึ้นทันที ดูอย่างเรื่อง เห็ดถั่งเช่าสิ ยังตอนหนึ่งอยู่เลย ทีแรกก็จะเขียนตอน 2 อยู่แล้ว พอโดนเร่งปุ๊บ คันเร่งสดุดกลายเป็นหยุดไปอย่างไม่มีกำหนดเสียเลย

Mr.Alan และภรรยา ได้นำเอาเห็ดมัตสุตาเกะ จากสมเด็จย่าภูฎาน ที่จะเอามาแสดงในงานเทศกาลเห็ดที่เซ็นทรัล รามอินทราระหว่างวันที่ 10-14 พ.ย.2553

เห็ดมัตสุตาเกะสดๆ ที่สมเด็จย่าจากประเทศภูฎานส่งมาเข้าร่วมแสดงในงานเทศกาลเห็ดที่เซ็นทรัล รามอินทรา ระหว่าง 10-14 ต.ค.2553

ลักษณะบ้านพักหลากหลายรูปแบบ ที่จะถูกคัดเลือกและสร้างขึ้นที่อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์เร็วๆนี้

Anonmushroom

ขออนุญาตินำเสนอครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg on Wed Oct 06, 2010 11:23 am

สวัสดีครับ อาจารย์
ผมขออนุญาติเสนอความคิดเรื่องลักษณะบ้านพัก ที่จะถูกคัดเลือกและสร้างขึ้นที่อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์
ถ้าสร้างเป็นบ้านดิน อาจารย์ว่า ดีไหมครับ
ซึ่งก็มีข้อดีหลายประการ เช่น
1. ลดการตัดไม้ได้เยอะเลยครับ เพราะอาจารย์ต้องสร้างหลายหลังมาก
2. อากาศในบ้านจะเย็นสบายมาก
3. ราคาน่าจะประหยัดกว่า (อันนี้ ผมคิดเอาเอง จริงๆไม่แน่ใจครับ)
4. เพิ่มรายได้ให้กับชาวบ้านผู้ทำอิฐ(ดิน)ก้อน
5. อื่นๆ น่าจะมีอีก

ส่วนข้อเสีย น่าจะเป็นเรื่องความคงทนถาวร แต่ผมเข้าใจว่า เทคนิคการสร้าง ณ เวลานี้ สามารถสร้างให้มีความคงทนนแข็งแรงมากกว่าเมื่อก่อนมากครับ
ขอบคุณครับ
กรเทพ (แขก)

kaeg

ขอเสนอด้วยคนค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Wed Oct 06, 2010 1:13 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์อานนท์ที่เคารพ
อาจารย์ดิฉันเห็นด้วยกับคุณแขกน่ะค่ะ ว่าน่าจะสร้างเป็นบ้านดิน เพราะบรรยากาศจะเป็น resort ที่สวยวาม อากาศภายในที่พักน่าจะเย็นลงกว่าข้างนอกหลายองศา คือโครงสร้างที่สำคัญน่าจะเป็นซีเมนต์(ต้นเสา โครงหลังคา) ดิฉันว่าน่าจะลดต้นทุนในการ
สร้างได้ดีกว่าบ้านไม้นะคะ ดิฉันเคยดูในทีวีรายการ"บ้านทุ่งลุงเกษตร" คนที่ทำการสอนเป็นพระน่ะค่ะ น่าจะอยู่ที่
จังหวัดกาญจนบุรี(เดี๋ยวดิฉันขอหาข้อมูลย้อนหลังก่อนนะคะ )ดีไม่ดีนะอาจารย์บ้านพักก็เป็นดิน บ้านเห็ดก็เป็นดิน
ดิฉันว่าผลผลิตเห็ดเพิ่ม นักท่องเที่ยวเพิ่ม เริ่ดค่ะ(มันผุดมาเป็นดอกเห็ดค่ะ)2553P92/2439
ด้วยความเคารพ
สุมาลี(หนึ่ง) สมาชิด([color=violet]พวกเราน่่ะไม่ใช่สมาชิกนะสมาชิดค่ะพิเศษกว่าสมาชิก

sumalee

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน