เห็ดโคญี่ปุ่น

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดโคญี่ปุ่น

ตั้งหัวข้อ  ?????? on Tue Oct 05, 2010 1:55 pm

สวัสดิคับอาจารย์ ผมสรอรรถครับ วันนี้มีเรื่องจะมาสอบถามอาจารย์เพื่อความกระจ่างนะครับ พอดีผมผลิตก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่นไว้ แล้วได้ทำการบ่มไว้จนครบ 60 วัน เชื้อเดินเต็มก้อนขาวเหมือนเห็ดนางฟ้า ถ้าผมทำการเปิดก้อนเลยทั้งที่ก้อนเห็ดยังไม่มี จุดดำๆคล้ายก้อนเสีย จะมีผลต่ออะไรต่อก้อนเห็ดของผมไหมคับ ขอบคุณครับ

??????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

เปิดดอกเห็ดโคนญี่ปุ่นก่อนที่มันจะมีดอกเล็กๆเกิดขึ้น ดอกจะออกช้า

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Oct 05, 2010 7:35 pm

ก็ไม่เป็นไร คุณเปิดได้ หากคุณมีเวลาว่างมากพอที่จะรอ เพราะการเปิดดอกก่อนที่จะมีดอกเล็กๆเกิดขึ้นนั้น คุณอาจจะต้องใช้เวลานานยิ่งขึ้น เพราะการเปิดปากถุงนั้น หากคุณปรับสภาพแวดล้อมไม่เหมาะสม การรวมตัวกันเป็นดอกเล็กๆหรือที่เรียกว่าไข่ปลานั้น อาจจะช้าลง แต่หากปล่อยให้เส้นใยรัดตัว แล้วเปิดประตูหน้าต่างให้อากาศถ่ายเทสะดวก เส้นใยเห็ดจะเริ่มรัดตัว แล้วจะมีตุ่มเล็กๆเกิดขึ้นบริเวณปากถุง แล้วทำการเปิดปากถุง ดอกเห็ดดอกแรก จะสมบูรณ์และเร็วกว่า เปิดก่อนกำหนดครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» นัดบัณฑิตรุ่นที่ 36 รอบบ่าย ทานข้าวเช้าก่อนเข้าซ้อมพิธีซ้อมย่อยครับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ
» เด็กสื่อสารปี 1 พรุ่งนี้มีเรียนตัวไหนหรอ เรียนที่ราม 1 หรือราม 2 หรอค่ะ
» บัณฑิตรุ่นที่ 36 ใครว่างบ้างครับ เรามานัดทานข้าวกันก่อนดีกว่า