ทดลองทำก้อนแล้วเจอแบบนี้สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ(อาจารย์ตอบมาแล้ว)

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ทดลองทำก้อนแล้วเจอแบบนี้สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ(อาจารย์ตอบมาแล้ว)

ตั้งหัวข้อ  พุทครับ on Wed Oct 06, 2010 8:35 am

พอดีผมส่ง mail ถามอาจารย์ ได้คำสอนมาอีกจึงต้อเอามาบอกครับ..
เมื้อวันที่ Date: Sunday, October 3, 2010, 8:41 PM ผมได้ส่ง mailหาอาจารย์
เรียนอาจารย์ อานนท์ และอาจารย์ เยาวนุช ที่เคารพ
จากที่เคยสอบถามรายละเอียด การทำก้อนมาหลายครั้งเมื่อวันที่ 18 เดือนกันยายน ที่ผ่านมา ผมได้ทดลองทำก้อน ประมาณ 100 กว่าก้อน (จาก kat 301) ซึ่งได้ทำการผสมขี้เลื่อยโดยการหมักไว้ก่อน 1คืน (ผสมน้ำ+901ตอนค่ำ ของวันที่ 17ใช้น้ำประมาณ 20-30 ลิตรได้ต่อวัสดุเพาะ 1 กระสอบ) แล้วเริ่มทำก้อนตอนเช้าวันที่ 18 โดยก่อนกรอกใส่ถุง ผมก็ทำการกลับกองอีกครั้ง และลองตรวจความชื้นจากการใช้มือ(ตามที่เรียนมาแต่ไม่มีประสพการ)วัสดุไม่มี น้ำไหลออก กำแน่นเป็นก้อน เอานิ้วจิ้มดูก็แตกออกมา ก็เลยคิดว่าน่าจะใช้ได้..
ตอนทำก้อนเสร็จ ได้ประมาณ 81 ก้อน น้ำหนักก้อนละ 1 กก ก็ทำการนึ่งด้วย ถัง 200 ลิตร นับจาก ไอน้ำพุ่ง จับเวลา 4 ชัวโมง พอนึ่งเสร็จ ผมก็เปิดฝาถัง แล้วรอให้เย็นลงหน่อย ก็ยกออกจากถัง ทิ่งไว้ 1 คืน เช้าวันที่ 19 ก็ทำการเทเชื้อเข้าไป ตอนเทเชื้อผม ฉีด แอลกอฮอล ด้วยที่ฉีดเป็นฝอย บริเวิณ ก้อน ปากถุง และมือรวมถึง ที่ขวดหัวเชื้อด้วย พอเทเสร้จ ก็ฉีดอีก แล้วเอาไปตั้งไว้ที่อากาศถ่ายเท โดยตั้งแบบตั้งเอาจุกขึ้นบนไม่ได้วางนอน.สัปดาห์แรก สังเกตุ ดูปกติ ดี(แต่ไม่ได้ยกก้นถุงดู) พอมาวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมลองสำรวจก้อนดู มีอาการดังรูป ที่แนบไปประมาณ 20 ก้อนได้ ครับ ซึ่งอันนี้ไม่แน่ใจว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ มันคือ ราดำใช่หรือไม่ครับอาจารย์ หรือว่าเกิดจาก วัสดุเพาะผมใสน้ำมากไป หรือป่าวครับ..
จึงขอเรียนปรึกษาและขอคำแนะนำด้วย
รักและเคารพอาจารย์ทั้งสอง

อาจารย์ได้ตอบมาดังนี้
จากการดูรูปแล้ว น่าจะมาจากความชื้นสูงเกินไป ทำไมคุณไม่ส่งรูปมาทุกด้านล่ะ เพราะคุณส่งมาเพียงรูปเดียว และเป็นรูปส่วนก้นด้วย มันเหมือนกับว่า จะให้ผมทายว่าคนป่วยคนนี้เป็นอะไร แล้วคุณก็ส่งปลายเท้า(ตีน)เอามาให้ผมดู แล้วจะให้ผมบอกคุณว่ามันเป็นอะไร มันไม่ได้หรอก ทำได้ก็แค่ดูรายเท้าเท่านั้นว่า ดวงคุณเป็นไง เผอิญผมไม่ใช่หมอดูเสียด้วย แต่อย่างไรก็ตาม ในรูปของคุณก็พอเดาได้บ้างว่า น่าจะมาจากความชื้นสะสมที่ก้นถุงมากเกินไป ซึ่งความชื้นดังกล่าว ไม่ได้เกิดจากความชื้นที่คุณผสมน้ำเข้าไป มันจะเกิดจากขณะที่ทำการนึ่ง ไอน้ำที่กลั่นตัวเป็นน้ำ มันจะเข้าไปในถุงที่ใกล้ทางระบายไอ หรือใกล้น้ำที่เดือดก็ได้ วิธีแก้ไขไม่ยาก หากคุณสังเกตแต่ต้นว่า ถุงไหนเมื่อทำการนึ่งออกมาแล้วหนักกว่าถุงอื่น แสดงว่าน้ำเข้า คุณก็เขี่ยเชื้อเห็ดใส่เข้าไปได้ แต่เวลาวางบ่มก้อนเชื้อ จะต้องกลับเอาส่วนที่เป็นปากคว่ำลง เส้นใยก็จะเจริญขึ้นและความชื้นจะค่อยๆไหลลงก็เท่านั้นเอง แต่นี้คุณเล่นปล่อยให้เส้นใยกินไปเยอะแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหาทันไหม ก็คงต้องลองดู เอ้อ นี่ขอสกิดคุณหน่อยว่า ทำไมคุณไม่เขีียนถามที่ฟอรั่มล่ะ คำถามอย่างนี้คนอื่นเขาจะได้รู้ จะได้เห็น และผมก็ไม่ต้องเสียเวลา ตอบคำถามเช่นนี้อีก ตอนนี้ก็เหลือคุณคนเดียวเท่านั้น ที่ถามเป็นการส่วนตัว ซึ่งต่อไป ผมไม่อยากให้ทำเช่นนั้น เพราะผมไม่ค่อยมีเวลาที่จะทำเช่นนี้ ขอให้เข้าไปถามที่ฟอรั่มเหมือนคนอื่นเขาดีกว่า เพราะอย่าลืมว่า นี่เป็นการตอบคำถามเพื่อส่วนรวมน๊ะครับ

อันนี้คือรูปที่ส่งไปถามครับ(ไม่แน่ใจว่าขึ้นหรือป่าวลองดู)

เลยขอเอามาบอกตามคำสอนของอาจารย์ครับ และครั้งต่อไปหากมีปัญหาอะไรผมจามาถามที่นี่นะครับผม..

ส่วนสาเหตุนั้นน่าจะเป็นอย่างที่อาจารย์บอก ผมลองจับก้อนมันนอนลง ไอ้เจ้าสีดำๆ นั้นหายไปแล้ว..คงต้องฝึกฝีมือไปเลื่อยๆ.เพราะ แก้ไขตอนนี้คงไม่ได้แล้วครับ..เพราะเชื้อเริ่มเดินแล้ว ครับ.
ประสพการณ์ไม่ลองไม่รู้ครับพี่น้อง..

พุทครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

แล้วทำไมคุณจึงเชื่อคนง่ายๆเล่า คุณอย่าเชื่อว่าเขาเป็นอาจารย์สิ คุณต้องลองทำด้วยตัวคุณเองสิ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Oct 06, 2010 10:51 am

ขอบคุณมากสำหรับเป็นคนว่านอนสอนง่าย ที่กรุณาย้ายมาถามที่นี้ ผมต้องการให้สมาชิกทุกท่าน มาถามถึงปัญหาเรื่องเกี่ยวกับเห็ดในฟอรั่มดีกว่า ที่จะแยกไปถามเป็นการส่วนตัว เพราะคำถามส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่เป็นประโยชน์ต่อมวลหมู่สมาชิก ในเมื่อเวลาสมาชิกได้ลงมือปฎิบัติเอง ย่อมรู้ถึงปัญหาที่เกิดขึ้น และเกิดข้อสงสัยขึ้นมา ซึ่งคนอื่นก็อาจจะเจอปัญหาเฉกเช่นเดียวกัน ซึ่งผมยินดีใช้ความรู้ความสามารถเท่าที่มีตอบให้ โดยไม่มีอะไรปิดบังหรือเสแสร้ง แต่ทีนี้คำถามพวกนี้ มันก็มักจะเป็นคำถามที่ผมจะต้องตอบหลายๆท่านเป็นเวลาติดต่อกันมาเกือบ 40 ปีแล้ว (และนี้ก็จะหกสิบวันที่ 15 มีนาคม 2556 อยู่แล้ว บอกจิวด้วยน๊ะว่า อุทยานอานนท์เวิลด์จะต้องเสร็จสมบูรณ์ก่อนหน้านั้นื เพื่อจะได้เชิญสมาชิกทุกท่านไปในวันเปิดตัวอย่างเป็นทางการและฉลองแซยิดในวันนั้น โดยมอบหมายให้นายจิวเป็นผู้ประสานงาน และจันทร์ทิพย์ เป็นคณะทำงานฝ่ายประสานงาน สุมาลี เป็นฝ่ายหาเงินและเก็บเงิน) ิถ้าหากจะกรุณาให้ผมตอบเสียครั้งเดียวในฟอรั่ม น่าจะประหยัดพลังงานผมไปเยอะ ซึ่งคุณก็เชื่อฟังโดยดี แต่ก็ยังส่งรูปมารูปเดียวอยู่ดี
ทีนี้ที่เขียนมาอีกครั้งก็เพราะตอนท้ายของคุณ ที่บอกว่า มันสายไปแล้ว เพราะคุณไปเชื่อผมเข้าสิ ทำไมคุณถึงเชื่อคนง่ายๆอย่างนั้น มันเป็นของคุณเองน๊ะ คุณจะยอมแพ้มัน เพราะคนอื่นเขาบอกเชียวหรือ มันไม่ต่างกับชีวิตของคนส่วนใหญ่เลย พอเจ็บไข้ได้ป่วยขึ้นมา ก็ไปหาหมอ หาโรงพยาบาล แล้ว คุณก็เอาชีวิตทั้งชีวิต โดยสิทธิตามกฎหมาย คุณมีสิทธิทุกอย่างในตัวคุณ แม้กระทั่งคุณจะแขวนคอตายเอง เวลาไปหาหมอ หมอบอกว่าเราเป็นอะไรก็เชื่อเขาไปหมด เขาเอาอะไรฉีด หรือให้กินก็ปล่อยเขาทำหมด แล้วยังไม่พอ ยังจ่ายตางค์ให้เขาอีก หายไม่หาย ไม่เคยไปโทษหมอเลย แล้วมีคนป่วยกี่รายเล่าที่หมอวินิจฉัยผิดๆ แล้วก็ตายไปกี่ราย ที่หมอรักษาไม่ถูก ฉันใด เวลาผมจะแนะนำใคร ผมจะไม่ฟันธงโดยเด็ดขาด ขอให้คุณลองกลับไปดูคำตอบของผมสิ ผมไม่ได้บอกว่า ของคุณเป็นอะไร รักษาอย่างไร ผมเพียงแต่บอกว่า ผมเดาเอาน๊ะ และที่เดายังไม่พอ ผมยังบอกว่า "มันน่าจะ" คือ หมายความว่า มีความเป็นไปได้ ทีนี้เวลาคุณอ่าน คุณไม่ได้พิจารณาคำตอบของผมทุกคำนี่(แหมเวลาจะไปแง้มดู กลับให้ผมตีความเสียยืดยาว แต่เวลาผมพูดแบบกึ่งๆกลางๆ เพื่อหาทางออกให้แก่ตัวเอง เผื่อมันจะถูกจะผิด ก็ยังดิ้นได้ว่า ผมไม่ได้ฟันธง เพียงแต่ผมบอกว่า มันน่าจะ เท่านั้น) ทีแรกผมก็อ่านคำอธิบายของคุณ โดยบอกว่า พอผมตอบไปแล้ว คุณก็ไปทดลองคว่ำถุงดู คุณก็เห็นของคุณเองว่า ก้อนมันแห้งไป แล้วทำไมคุณไม่มีน้ำอดน้ำทนอีกสักนิดด้วยการคว่ำลงสัก 2-3 วัน แล้วสังเกตดูว่า เส้นใยเห็ดมันจะเจริญต่อไปไหม คุณอย่าเชื่อผม เพราะว่าคุณเคยมาเรียนกับผมหรือผมเป็นอาจารย์คุณสิ คุณน่าจะคิดแต่เพียงว่า ผมแนะนำคุณเท่านั้น แต่คุณจะเชื่อไม่เชื่อ คุณควรจะทดลองเอง ไม่เช่นนั้น ถ้าหากผมโง่ หรือครูโง่ล่ะ แบบนี้คุณก็จะโง่ตามเช่นนั้นหรือ อย่าเลยครับเอาไปทำเองรู้เองเถอะ แหมพอพูดถึงเรื่อง โง่แล้ว ลูกผมที่อยู่เมืองจีน(ลูกบุญธรรม ที่แกดูแลเวป anonworld.com ซึ่งวันนี้เริ่มใช้ได้และมีการเปลี่ยนแปลงแบบเข้มข้นแล้ว เพราะที่ผ่านมาไปเช่า Virtual host ที่จีน ทางจีนเขาบล๊อคไม่ให้ใครเข้าไปรู้เรื่องเห็ดของเขา จึงย้ายไปเช่าที่อเมริกาและไทยแทน ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว) ถามว่า โง่ คือ Devil ใช่ไหม ผมนี่ขำกลิ้งเลย เพราะเขาเป็นคนจีน แม้ว่าเขาเรียนภาษาไทยสอบได้เป็นที่หนึ่งและมีคะแนนนำเพื่อนมาตลอด ดูในเวป anonworld.com สิ บางคำที่แกใช้ เช่นแทนที่จะใช้คำแทนตัวว่า ทางคณะผู้จัดทำเวป แกก็ใช้คำว่า เรา แทน ทีนี้พอมาถึงคำว่า โง่ แกงง แกขอให้ผมอธิบาย ผมก็อธิบายคำว่า โง่ เป็นกริยาที่ค่อนข้างสุภาพ ที่ใช้กับสิ่งที่คนที่ไม่รู้ ทั้งๆที่มันน่าจะรู้ หรือบางที ถูกสอนมาให้รู้ แต่ก็ไม่รู้ พวกนี้ จัดอยู่ในบรรดาโง่ทั้งน้าน ภาษาอังกฤษเขาเรียกว่า stupid or silly อย่าผมนี้ ผมส่วนใหญ่แล้วโง่ ไม่ใช่คนฉลาด เพียงแต่หากเป็นเรื่องเห็ดแล้ว ผมทำมาก่อนเท่านั้น คุณดูความโง่ของผมสิ ผมจะไปรู้หรือว่าผมโง่ เมื่อสามสิบกว่าปีมาแล้ว ผมก็สอนเรื่องเห็ดแบบสอนคุณนี่แหละ แต่ตอนนั้นอาจหาญฟันธงไปเลยว่า ต้องใช้วัสดุนั้น วัสดุนี่มาเพาะเห็ด แล้วเป็นไง ใครที่เคยเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์อานนท์มาก่อน(ยกเว้น พอ.ภักดี น๊ะครับ) ก็คล้อยตามคำสอนผมทั้งนั้น โดยหารู้ไม่ว่า พอเรายึดมั่นถือมั่น ไม่มีทางให้เลือกขึ้นมา พอขี้เลื่อยไม้ยางพาราแพง ก็ไม่รู้จะไปเอาขี้เลื่อยอะไรมาแทน เพราะถูกสอนมาเช่นนั้น ไม่เหมือน ผู้การภักดีที่รู้ตัวเสียก่อน ที่ไม่จำเป็นต้องตามผมเสมอไป ดูท่านสิ ท่านมีความสุขกับที่ได้ค้นพบหรือค้นคว้าอะไรใหม่ๆขึ้นมา นั่นแหละ ก็เพราะผมโง่ไง ผมก็สอนลูกผมไปเช่นนั้น ส่วนคำว่าโคตรโง่ นั้นก็คือ Damp stupid ก็คือ โง่มากๆ ก็ไม่รู้จะขยายความอย่างไรให้แกเข้าใจไปมากกว่านั้น ก็เลยบอกแกว่า เอาเป็นว่าเป็นการโง่แบบยกกำลัง แกก็เลยตอบว่า อ๋อ แล้วแกก็ถามต่อว่า อ้าวแล้ว Devil ล่ะมันหมายความว่าอย่างไร พอมาถึงตรงนี้ ผมชักรำคาญที่แกถามชักจะเยอะแล้ว จะไล่ให้แกไปนอนโดยไม่ต้องมาถามผมอีก แกก็อายุมากแล้ว ก็เหมือนอีตาจิวนั่นแหละ พอตั้งแกเป็นหน้า้มาเท่านั้นแหละ แกกลัวเสียตำแหน่ง แกก็ถามมาจัง ทั้งๆที่รู้ว่า ตอนนี้ ผมวุ่นเหลือเกินกับการซื้อขายที่ที่ไม่รู้จักจบสิ้นสักที และต้องไปพัฒนาที่ ไปหาคน(พอพูดถึงเรื่องหาคน พอผมประกาศไปว่า ผมต้องการเพื่อนร่วมงาน ที่ไม่ฉลาดเกินไป ปรากฎว่า ไม่มีใครสนใจเลย ผมก็เลยเหมาเอาว่า ในเมืองไทย คงมีแต่คนฉลาดกว่าผมทั้งน้าน) อะไรต่ออะไรอีกเยอะแยะ แกก็พยายามหาคำถามยัดเข้ามาตลอด บางคำถาม ผมต้องใช้เวลา หารูปมาประกอบคำบรรยาย เช่น ถามเรื่อง การเพาะเห็ดของจีน ผมก็ไม่มีเวลา หารูปมาประกอบสักที เพราะหลานผมอีกนั่นแหละ ที่เป็นผู้ดูแลเวปนี้ แกสั่งมาว่า แกอยากจะให้มีรูปใส่เข้าไปด้วยเวลาผมตอบกระทู้ มันจะดูว่า เราพอรู้จริง พอผมพลัดคำถามเรื่อง Devil ไหมไหว ผมก็ตอบไปว่า มันหมายถึงปีศาจร้ายไง ก็คือ ประเภทที่มุ่งร้ายคนอื่น เอาดีใส่ตัวเอาชั่วให้คนอื่น หรือพวกปีศาจร้ายในคาบของนักบุญ ปรากฎว่าแกยิ่งงกว่า ก่อนที่แกจะถามเสียอีก ผมก็เลยไม่รู้จะหาคำเปรียบเทียบได้จากที่ไหน ทั้งๆที่ผมพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวอะไรกับการเมืองเลย แต่ก็หนีไม่พ้น ผมเลยบอกว่า เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน บางประเทศน๊ะ เขาไปแย่งอำนาจของคนอื่น แล้วมารุมมาทึ้งกันจะสนุกสนาน เท่านั้นเอง แกบอกว่า รู้แล้วรู้แล้ว ไม่ต้องเล่าต่อแล้ว รู้แล้วๆ พอแล้วพอแล้ว เขากลัวผมจะขยายต่อมากกว่านี้ เกรงว่า ผมจะได้รับอันตรายอย่างผู้สื่อข่าวไทย ที่ถูกจับตอนกลับจากสัมมนา แล้วผมเผอิญชอบเดินทางไปสัมมนาบ่อย แกเลยกลัวว่า ผมจะไม่ปลอดภัย เลยบอกว่า รู้แล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆพอแล้วๆๆๆๆๆ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics