เพาะเห็ดภูฏานด้วยไม้ไผ่

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เพาะเห็ดภูฏานด้วยไม้ไผ่

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Thu Oct 07, 2010 9:25 am

สวัสดีครับอาจารย์ ผมมีผลการทดลองไม่ใช้ขี้เลื่อยเพาะเห็ดอีกชุดหนึ่งมารายงานอาจารย์ครับ

วัสดุในถุงเป็นไม้ไผ่ผ่าเป็นชิ้นขนาดนิ้วมือความยาวพอดีใส่ถุง จับรวมกันเป็นกำแล้วพันหุ้มด้วยใยทลายปาล์ม ที่ผ่านการเพาะเห็ดฟางมาแล้วหนึ่งครั้ง บางถุงใช้ต้นข้าวโพดพันไว้ให้มีขนาดพอบรรจุใส่ถุงได้ง่าย แล้วใช้ชิ้นไม้ไผ่แทงแทรกตรงกลางทีละชิ้นจนถุงตึงพอ บางถุงผมใช้ท่อนไม้กระถินยัดไส้ตามที่อาจารย์เคยแนะนำไว้ แล้วหุ้มด้วยใยทะลายปาล์มหรือต้นข้าวโพดเหมือนกัน

ในภาพเป็นดอกเห็ดชุดที่สองครับ มีปัญหาบางถุงที่ผมทดลองไม่แคะเมล็ดข้าวฟ่างออก ตกกลางคืนมีผู้หวังดีมาช่วยแทะออกให้ แถมแทะปากถุงแหว่งด้วยครับ

ปัญหาที่พบอีกอย่างหนึ่งแทบทุกถุงดอกเห็ดมาออกตรงรอยกรีดที่คอถุงด้านล่าง ผมตั้งใจกรีดถุงไว้ทำให้น้ำระบายออก ทำไมดอกเห็ดไม่ไปออกช่องตรงปากถุงครับ หรือว่าเห็ดชอบใช้วิธีเดินทางลัดเหมือนกับ....

packdee58

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

สุดยอดครับสำหรับผลการเสาะหาสารพัดวัสดุมาเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Oct 08, 2010 4:41 am

พอผู้การส่งรายงานการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฎานด้วยไม้ไผ่ ผสมทะลายปาล์ม ซังข้าวโพด และอะไรต่ออะไร มันเป็นการช่วยกระตุ้นให้สมาชิกของเราได้รับรู้หรือรับทราบว่า การเพาะเห็ดนั้น อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นเลย ยิ่งในภาวะที่วัสดุเพาะ อย่างขี้เลื่อยไม้ยางพารามีราคาสูงและหายากขึ้นทุกวัน แต่สิ่งที่ผู้การนำเสนอมานั้น นับว่าเป็นทางออกที่ดี และทำให้ผมคิดถึงกลุ่มผู้เพาะเห็ดที่จังหวัดน่าน ไม่ว่าจะเป็นเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า เห็ดขอนขาว และเห็ดหอม ก็ใช้ขี้เลื่อยหรือเศษไม้สับจากไม้ไผ่มานานพอสมควรแล้ว เนื่องจากที่น่าน มีโรงงานทำตะเกียบหรือผลิตภัณฑ์จากไม้ไผ่ค่อนข้างเยอะ จึงมีเศษพวกนี้เหลือเยอะ อย่างไรก็ตาม เศษของไม้ไผ่ ไม่ว่าจะเป็นใบไผ่ กิ่งไผ่ โคนไผ่ ยังสามารถใช้เป็นวัสดุหลักในการเพาะเห็ดเยื่อไผ่ ซึ่งการเพาะเห็ดเยื่อไผ่เชิงธุรกิจนั้น จะเป็นไฮไลท์ที่สำคัญของอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์อีกเรื่องหนึ่งครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน