ปูแดง ไคโคซาน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ปูแดง ไคโคซาน

ตั้งหัวข้อ  ?????? on Sun Oct 10, 2010 11:48 pm

สวัสดิครับอาจารย์ วันนี้ผมมีเรื่องมาสอบถามอาจารย์อีกแล้วนะครับ ถ้าใช้ ปูแดง ไคโคซานรดเห้โ จะดีรึเปล่าครับ อาจารย์ช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

??????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ปูแดงก็คือ สารไคโตซาน เป็นโปรตีนที่มาจากเปลือกกุ้ง ก็คือ ฮอร์โมนเขียวของเรานี่เอง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Oct 12, 2010 4:03 am

จำได้ว่า ปี 2538 มีเจ้าหน้าที่ของชุดเก่าของบริษัทยูนิคอร์ด ที่ีคุณดำริห์ เพิ่งปลิดชีวิตตัวเองด้วยความล้มเหลวทางเศรษฐกิจ กลุ่มนักวิชาการเหล่านี้ ได้ร่วมกับเอากรดเข้มข้นมาละลายเปลือกกุ้ง จนได้โปรตีนที่ย่อยง่าย มีสีใส เอามาให้ผมทดสอบ พร้อมทั้งสัญญากันว่า หากผมทำวิจัยแล้ว ก็จะให้สิทธิผมในการขายคนเดียว ผมก็หลงคารม เพราะผมเป็นคนเชื่อคนง่าย(จึงถูกจองจำไม่ให้พบใครอีกจนถึงปัจจุบัน เพราะความใจง่าย) จึงดำเนินการวิจัย จนพบว่า มันสามารถกระตุ้นการเจริญเติบโต และเพิ่มผลผลิตเห็ดและพืชได้อย่างชัดเจนมาก แต่เนื่องจากมันมีสีใสหนืดๆ ผมจึงแนะนำให้ใส่สีเข้าไป ด้วยตกลงกันว่าจะใส่สีเขียว ด้วยความที่ผมมันโง่ และไม่มีทักษะทางด้านการค้า จึงคิดชื่อไม่ออก ก็เลยตั้งชื่อ ทึ่อๆว่า ฮอร์โมนเขียว ใช้สำหรับกระตุ้นเห็ดฟาง เห็ดถุง และพืชต่างๆ เช่น นาข้าว ข้าวโพด โดยใช้ในปริมาณเพียงเล็กน้อยเท่านั้น จะสามารถลดทั้งปุ๋ยลงได้กว่าครึ่งของที่เคยใช้ และให้ผลผลิตสูงยิ่งขึ้น แต่พอผมเริ่มวางตลาดไม่นาน ปรากฎว่าผลิตภัณฑ์ดังกล่าว ออกขายทั่วทั้งประเทศ ที่ราชบุรี ร้านขายเชื้อเห็ดทุกร้าน มีฮอร์โมนเขียว ทั้งชื่อ ทั้งป้ายเหมือนกันหมด ยกเว้น ชื่อผู้ขาย และอีกไม่นานกลายเป็นผลิตภัณฑ์สารพัดยี่ห้อ รวมทั้งปูแดงด้วย โดยปกติ ผมได้ให้นโยบายทางฝ่ายขายไปว่า ให้บวกกำไรไปเพียงเล็กน้อยก็พอ เพราะเราหากินกับคนจน แล้วเราไม่มีกลเม็ดเด็ดพลาย ที่จะจัดงานเลี้ยง ออกทีวี หรือพาใครต่อใครไปเที่ยวต่างประเทศ เราจึงขายกันเพียงลิตรละไม่เกิน 300 บาท ขณะที่ผู้ขายพากันรวยกันหมด ด้วยการโหมโฆษณาชวนเชื่อ หยั่งกะเป็นสารมหัศจรรย์ ขายกันลิตรละเป็นพันบาท ที่จริงมันก็คือ ฮอร์โมนเขียวเจ้าเก่านั่นแหละ พอโทรไปถามผู้ผลิตว่าทำไมจึงตระบัติศัตย์ล่ะ เขาบอกว่า ไม่รู้ เพราะคนเก่าออกไปแล้ว ก็แล้วกันไป เพราะเรามันโง่เอง ช่วงนี้ จึงขออนุญาตเอาความโง่ไปทำไร่ทำสวนเองสักพัก เผื่อจะได้โง่น้อยลง

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน