โรยเชื้อเห็ดฟาง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

โรยเชื้อเห็ดฟาง

ตั้งหัวข้อ  thirada on Tue Oct 12, 2010 9:33 pm

เรียน อ.อานนท์ ดิฉันต้องขออนุญาตถามอาจารย์ ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้รับการอบรม (แต่รอการอบรมอยู่) ถ้า อาจารย์ยังพอจะจำได้เราเคยเจอกันแล้วดิฉันไปหาซื้อหนังสือ การเพาะเห็ดฟาง 52 เป็นความโชคดีที่เจออาจารย์ตัวเป็น ๆ เห็นแต่ในรูปมานาน และยังโชคดีอีกที่มีโอกาสเห็นเห็ดฟางยักษ์ ในรถอาจารย์ ติดตามข้อมูล เกี่ยวกับเห็ดของอาจารย์มานาน ชอบในข้อมูลที่อัพเดทของอาจารย์ เพราะข้อมูลส่นมากที่มีจะซ้ำๆกัน เขียนเหมือนๆกันแทบทั้งหมด ยิ่งสนใจมากขึ้นเมื่อประสบปัญหาในการเพาะเห็ดฟางกับตัวเอง ในปีนี้ทั้งปี เพราะทำเป็นอาชีพหลัก วันนี้จะขอรบกวนเวลาของอาจารย์สักหน่อยนะคะ อยากถามอาจารย์ว่า

1. ในหนังสือบอกว่า เวลาขยี้เชื้อ ผสมKAT201 แป้งเอนไซม์ แล้ว ให้ทิ้งใส่ภาชนะไว้ 1-2 คืน "แล้วถ้าเรานำไปโรยบนชั้นเพื่อให้ใยเห็ดฟื้นตัว จะแตกต่างกับใส่ไว้ในกาละมัง" มั๊ยคะอาจารย์ ?
2. แล้วเวลาโรยเชื้อเสร็จควรฉีดน้ำทับเชื้อ เท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมคะ ?
3. อาจารย์จะเปิดอบรมเห็ดฟางเมื่อไหร่คะ (ถามอาจารย์ไปแล้วครั้งนึงตอนที่เจอ อาจารย์ยิ้มไม่ตอบ) เมื่ออย่างนั้นหนูต้องเขียนมาถามอาจารย์อีกแน่เลย

ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ จากคนยังไม่มีรหัสค่ะ Thirada. Ratchaburi

thirada

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดฟาง เป็นเห็ดคู่บ้านคู่เมือง เราเพาะมากที่สุดในโลก และเป็นเห็ดที่มีความสลับซับซ้อนยุ่งยากกว่าเห็ดในถุง แต่มีคนถามน้อยมาก

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Oct 13, 2010 6:30 am

ก่อนอื่นต้องขอทำความเข้าใจกันเสียก่อนว่า ผมไม่เคยรังเกียจ หรือว่ามีกำหนดกฎเกณฑ์อะไรมากว่า จะต้องเป็นผู้ผ่านการอบรมและมีรหัสเลขที่เท่านั้น ผมจึงจะตอบข้อสงสัยในกระทู้นี้ เพียงแต่คุณลองคิดดูสิว่า หากเป็นคุณเองเป็นผม ที่สอนเรื่องเห็ดมาตั้งแต่ปี 2516 จนถึงปัจจุบัน มีลูกศิษย์ลูกหาก็ไม่น้อย ช่วงปี 2518-2523 ก็ออกรายการโทร?ัศน์ช่อง 5 รายการชีวิตกับธรรมชาติเกี่ยวกับเห็ด และเขียนหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ คอลัมภ์หากินบนผืนแผ่นดินไทยอยู่อีกหลายปี และจากประเทศไทยต้องสั่งเห็ดเข้ามาบริโภคในปี 2515 จากจีน ไต้หวัน ปีหนึ่งหลายร้อยล้านบาท แต่จากการที่เรามีการส่งเสริมเรื่องเห็ดอย่างต่อเนื่อง โดยระยะแรกเราเน้าเรื่องการเพาะเห็ดฟางเป็นหลัก ใช้เวลาแค่ 5 ปีเท่านั้น เรากลายเป็นประเทศที่ผลิตเห็ดฟางมากที่สุดในโลก ในปี 2521 เราผลิตได้มากถึง 60,000 ตัน แต่ปัจจุบันเราผลิตได้มากกว่า 450,000 ตัน ซึ่งก็ยังครองแชมป์อันดับหนึ่งของโลก ทั้งๆที่ฝ่ายวิชาการของทางภาครัฐแทบจะไม่ได้มีบทบาทช่วยเหลือใดๆเลย ในทางตรงกันข้ามมีข้าราชการได้ดิบได้ดี และได้ทุนไปดูงานเรื่องเห็ดมากมาย ในส่วนของผมเองหลังจากที่ผมได้ทำงานร่วมกับบริษัทภาคเอกชนของไต้หวัน ที่เจ้าของร้านซักแห้งไทยแลนด์ ที่สมาแยกเกษตรสมัยนั้น ได้จากชาวไต้หวันมาเพาะเห็ดฟางแบบอุตสาหกรรม ที่เขตราษฎร์บูรณะโดยสร้างโรงเรือนขนาด 6 x 12 มใ จำนวน 24 โรงเรือนด้วยการใช้ขี้ฝ้ายเป็นวัสดุเพาะ แต่ก็ประสพกับปัญหามากมาย ทั้งปัญหาเกี่ยวกับวัสดุเพาะ การหมัก การควบคุมอุณหภูมิภายในโรงเรือน และการควบคุมอากาศ ดังนั้น ในปี 2517 ผมจึงทำการสรุปผลการวิจัยของผมและเขียนเป็นหนังสือการเพาะเห็ดฟางแบบอุตสาหกรรมขึ้น ซึ่งเป็นการปฎิวัติครั้งใหญ่และครั้งสำคัญของวงการเห็ดฟางไทย จากการเพาะแบบกองสูงและกองเตี้ย ที่ไม่สามารถเพาะซ้ำที่เดิมได้ ผลผลิตไม่แน่นอน แต่ในระยะแรกของการนำเอาเรื่องการเพาะเห็ดฟางมานำเสนอต่อสาธารณชนนั้น ใครๆก็หัวเราะเยาะ หาว่าผมบ้าไปทำอะไรให้มันยุ่งยาก ทั้งๆที่ การเพาะเห็ดฟางทั่วไป แค่เอาฟางมาแช่นน้ำ แล้วเอามาทำกองใส่เชื้อเห็ดฟาง คลุมกองไว้ 7-8 วัน เห็ดฟางก็ออกดอกแล้ว แต่กรรมวิธีที่ผมเอามาเผยแพร่นั้น ต้องเอาวัสดุเพาะมาหมักเสียก่อน โดยการหมักแบบอับอากาศ แล้วต่อด้วยการหมักแบบใช้อากาศในโรงเรือน จากนั้น ทำการฆ่าเชื้อด้วยไอน้ำร้อน ก่อนที่จะโรยเชื้อเห็ดเข้าไป ยิ่งพอผมมารับราชการที่กรมวิชาการเกษตร ในสาขาจุลชีวิวิทยาประยุกต์ ที่รับผิดชอบในงานวิจัยเรื่องเห็ดโดยตรง ช่วงนั้น ผมก็ดัดแปลงตึกวิจัยเห็ด ที่เป็นตึกร้าง ที่สร้างด้วยงบประมาณเยอะมาก แต่ไม่มีใครเข้าไปใช้ ผมเลยทุบตึกบางส่วนด้านล่าง พร้อมทั้งต่อเติมไปด้วย เพื่อทำเป็นที่เพาะเห็ดฟางแบบอุตสาหกรรม ใหม่ๆก็ถูกตราหน้าว่าบ้า แต่ผมก็ทนที่จะทำการเพาะเห็ดออกมาเป็นผลสำเร็จ สร้างชื่อเสียงให้แก่กรมวิชาการเกษตรช่วงนั้นไม่น้อย ในปี 2521 ผมจึงได้รับรางวัลวิจัยดีเด่นจากกรมวิชาการเกษตรในเรื่องนี้ และเพราะผลสำเร็จนี้แหละ ที่ทำให้เกิดการตั้งสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ดแห่งประเทศไทย สำเร็จ โดยผมพยายามตั้งเขามตั้งแต่ปี 2516 แล้ว และด้วยผลสำเร็จเรื่องเห็ดฟางนี้ ทำให้เกิดนักวิชาการ และผู้ที่มีชื่อเสียงและได้ดิบได้ดีในเรื่องเห็ดอีกมากมาย เช่น ดร.ฤกษ์ ศยามานนท์ ดร.สัญชัย อ.อนงค์ จันทร์ศรีกุล เป็นต้น ช่วงนั้น เราทำการอบรมเรื่องเห็ดฟางกันทุกเดือน โหมกันแบบสุดๆ และผลที่ออกมาอย่างที่คุณเห็นนั่นแหละ มีการขยายพื้นที่การเพาะเห็ดฟางแบบโรงเรือนไปทั่วทั้งประเทศ และไม่เพียงแต่เห็ดฟางเท่านั้น เห็ดอื่นๆที่ทั่วโลกเขาเพาะกัน เราก็เอามาเพาะกันในบ้านเราอีกมากมาย ทำให้มีผู้ทำการเพาะเห็ดปัจจุบันนับล้านคน แล้วปัญหาบางส่วนมันก็มาตกที่ผม ที่ผมก็เป็นมนุษย์ธรรมดา เพียงแต่อยู่ในวงการเห็ดนานที่สุดในเมืองไทยขณะนี้ (คนที่นานกว่าผมได้เสียชีวิตไปหมดแล้ว รวมทั้ง อ.ดีพร้อม ไชยวงศ์เกียรติ ก็เสียชีวิตไปแล้วเมื่อไม่กี่ปีมานี้) ผมก็ใช้ชีวิตอยู่ในวงการเห็ดมาตลอด และผมก็เจอปัญหาที่ถูกถามซ้ำๆซากๆมาโดยตลอด แต่ผมรู้สึกว่า ผมชอบและสนุกกับการได้ตอบปัญหา เพราะยิ่งเรายิ่งเข้าถึงปัญหา เรายิ่งรู้และเข้าใจในเรื่องนั้นๆดีขึ้น ที่ผมพูดมาเสียยืดยาว ก็เพราะอยากจะให้คุณได้รู้ว่า ผมไม่เคยรังเกียจใครเลยที่ถามปัญหาเกี่ยวกับเห็ดกับผม เพียงแต่บางรายที่ยังไม่มีพื้นความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเห็ด แต่ก็อยากรู้ พอมีโอกาสเจอกัน หรืออย่างที่ผมเปิดบริการให้คำแนะนำปรึกษาเรื่องเห็ดมาตั้งแต่ เราเริ่มใช้อินเตอร์เน็ตกัน บุคคลพวกนี้ ก็มักจะถามสั้นๆ ถามแบบคนที่ไม่มีความรู้เรื่องเห็ดเลย เช่น สนใจเรื่องเห็ดฟาง แต่ไม่มีความรู้เลย จึงอยากว่า การเพาะเห็ดฟาง ควรทำอย่างไร เช่นเดียวกับเห็ดอื่นๆ ก็มักจะถามทำนองนี้ ที่ผมถามคุณว่า หากคุณเป็นผมและถูกถามแบบนี้มาเป็นสิบๆปีแล้วคุณจะทำอย่างไร ดังนั้น การเปิดฟอรั่มนี้ ผมจึงมักจะเอ่ยอ้างในเรื่องการอบรม หรือส่วนใหญ่มักจะตอบปัญหาให้แก่ผู้ที่ผ่านการอบรมเป็นส่วนใหญ่ แต่มิได้หมายความว่า คนที่ทำการเพาะเห็ดอยู่แล้วอย่างคุณ ผมจะไม่ยินดีที่จะตอบ ผมยินดีครับ โดยเฉพาะคนที่จะถามปัญหาเรื่องเห็ดฟาง มีน้อยมาก น้อยจนน่าตกใจ หรืออาจจะเป็นเพราะว่า วิชาการเรื่องเห็ดฟางนั้น มันเข้าที่เข้าทางแล้ว ปัญหาอาจจะไม่มีหรือมีน้อยก็อาจเป็นไปได้ และเมื่อเปิดการอบรมครั้งใดในเรื่องเห็ดฟาง คนสนใจก็น้อย ผมจึงไม่ค่อยจะเปิดอบรมเรื่องเห็ดฟางบ่อยครั้ง เพราะการอบรมแต่ละครั้ง เราจำเป็นจะต้องเตรียมงาน เพื่อเพาะเห็ดฟางทุกขั้นตอน โดยใช้เวลาเป็นเดือน และใช้บุคคลากรในการตระเตรียมงานไม่น้อย เอาเป็นว่า เรื่ืองการเปิดอบรมเห็ดฟาง อาจจะต้องเลื่อนไปอีกสักระยะหนึ่งก่อน เพราะผมจะไปปรับปรุงสถานที่อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ ที่เพนียด อ.โคกสำโรง จ.ลพบุรี(ใกล้เขื่อนป่าสักประมาณ 40 กม.) และที่ตรงนั้น ผมได้กันที่ไว้ประมาณ 20 ไร่ เพื่อทำเป็นนิคมเห็ดฟาง และจะเป็นสถานที่ถาวรที่ใช้ในการอบรมเห็ดฟางตลอดทั้งปี เป็นการอบรมเน้นภาคปฎิบัติจริงๆ ให้ผู้อบรมไปอยู่ไปกิน แล้วก็ทำเห็ดกันอย่างจริงๆจังๆ ทำตั้งแต่ทำเชื้อเห็ดบริสุทธิ์ ทำเชื้อเห็ดฟางขาย และเพาะเห็ดเห็ดฟางแบบอานนท์ 17 และแบบอานนท์ 52 ไปด้วย ขอให้รอสักนิด ผมกำลังเร่งวันเร่งคืน แม้ฝนตกหนักผมก็ยังไม่หยุดที่จะพัฒนาเลย
สำหรับเรื่องของเชื้อเห็ดนั้น ขอให้คุณลองพิจารณาดูเถอะว่า ขณะที่คุณขยี้ให้เชื้อมันแตกออกมาจากก้อนเชื้อนั้น เชื้อเห็ดจะได้รับการกระทบกระเทือนอย่างรุนแรง มันจะชะงักตัวได้ ดังนั้น ที่ผมกล่าวในหนังสือว่า ให้เอาอาหารเสริม KAt 201 คลุกเคล้าเข้าไปด้วย แล้วเก็บไว้ในภาชนะ 1-2 วันนั้น ก็เพราะต้องการให้เชื้อเห็ดมันฟื้นตัวขึ้นมาเสียก่อน เวลาเราเอาไปใช้ เชื้อเห็ดจะได้พุ่งต่อเลยทันที ส่วนการที่จะบ่มเเอาไว้ในภาชนะอะไรนั้น ต้องคำนึงถึงว่า เชื้อเห็ดยังมีชีวิตอยู่ และมันหายใจเร็วมาก ขณะที่มันหายใจ มันจะคายความร้อนออกมา และการที่มันคายความร้อยออกมานี่แหละ หากคุณเอาไปแผ่หรือไปวางในภาชนะที่มีพื้นที่ผิวกว้าง การระเหยของน้ำก็จะมีสูง จะทำให้เชื้อเห็ดคุณแห้ง อาจจะเป็นอันตรายต่อเชื้อเห็ดคุณได้ แต่หากจำเป็นต้องใส่ถาด หรือกาละมัง ปากกว้าง การระเหยความชื้นมีสูง หากจำเป็นต้องใช้ ควรใช้ผ้าดิบหรือผ้าขาวบางชุบน้ำให้เปียกคลุมทับผิวหน้าเอาไว้ ไม่ควรเอาน้ำฉีดพ่นเข้าไปในเชื้อเห็ดในช่วงที่มันอ่อนแออยู่ เพราะอาจจะทำให้เชื้อแบคทีเรียเข้าทำลายเห็ดได้ ขอย้ำอีกทีว่า ยินดีครับที่จะตอบปัญหาเกี่ยวกับเห็ดของคุณทุกเรื่อง ยิ่งรู้ว่าคุณทั้งผัวทั้งเมีย อุตส่าห์ลาออกจากงาน แล้วมาเพาะเห็ดฟางเป็นสิบโรงแบบนี้แล้ว คุณไม่ต้องเกรงใจ เพียงแต่ขอร้องอย่าถามว่า เพาะเห็ดฟางทำอย่างไร หรือทำเชื้อเห็ดฟางทำอย่างไรสั้นๆ ผมไม่ตอบแน่นอน ผมจะตอบให้สำหรับคนจะถามแนวนี้ว่า คุณควรเข้าอบรมปูพื้นฐานเสียก่อนสิ แล้วขอบอกก่อนน๊ะครับว่า ผมชอบที่จะไปดูฟาร์ม เพื่อไปดูปัญหาถึงที่ โดยผมจะไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า เพื่อไม่ให้เป็นภาระแก่เจ้าของฟาร์ม เช่นเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมและเจ้าหน้าที่ของอานนท์ไบโอเทค ก็ได้ไปเยี่ยมเกษ๖รกรที่หนองบัว นครสวรรค์มา ฉะนั้น หากเป็นไปได้ ขอให้คุณให้แผนที่ที่อยู่ฟาร์มของคุณไว้ด้วย เผื่อผมจะหาเวลาไปเยี่ยมถึงที่

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน