สุดยอดมากเลยครับเฮียจิว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สุดยอดมากเลยครับเฮียจิว

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Wed Oct 13, 2010 6:02 pm

สวัสดีครับเฮียจิว ต่อไปคงต้องเรียกว่าอาจารย์จิว

ผมสิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ในการกำจัดราเขียวได้สำเร็จโดยไม่มีสารพิษเข้ามาเกี่ยวข้อง ขอบคุณมากครับที่ช่วยทำให้บอร์ดไม่เงียบเหงาและมีสีสัน ทุกคำถามและเรื่องราวของเฮียมีประโยชน์ และได้ความรู้ดีครับ

ด้วยความนับถือ

สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ

????????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตอบคุณสิริณัฏฐ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Wed Oct 13, 2010 10:26 pm

สวัสดีครับ คุณสิริณัฏฐ,
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำชม และดีใจครับ ที่เพื่อนๆ สมาชิกหลายๆ ท่านสนใจในคำถามที่ผมเรียนถามอาจารย์ (บอกตรงๆ ว่า ตอนแรกๆ ก็กลัวว่าเพื่อนๆ สมาชิกจะรำคาญครับ) นั่นเป็นเพราะผมมีความสงสัยจริงๆ ครับ และก็คิดว่าอาจจะมีเพื่อนๆ สมาชิกอีกหลายๆ ท่านมีข้อสงสัยคล้ายๆ กับผม ผมจึงอาสาเป็นหน้าม้าถามอาจารย์แทนครับ เพื่อให้อาจารย์ท่านสอนสั่ง เราจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นกันทั่วหน้าครับ ซึ่งอาจารย์ท่านอยากให้พวกเรามีความรู้เยอะๆ อยู่แล้วครับ เพื่อยกระดับวงการเห็ดไทย ไม่งั้นท่านไม่มานั่งตอบคำถามของพวกเราหรอกครับ จริงมั๊ยครับ ไม่ว่าอาจารย์ท่านจะงานยุ่งขนาดไหน หรือว่าท่านจะเหนื่อยขนาดไหน ท่านก็ยังมาตอบคำถามของพวกเราเสมอ ผมรักและนับถืออาจารย์ของผมคนนี้มากครับ เพราะท่านนอกจากจะให้ความรู้อย่างกว้างขวาง ลึกซึ้ง โดยไม่ปิดบังแล้ว ท่านยังสอนในเรื่องอื่นๆ อีกด้วยครับ เช่น สอนการใช้ชีวิต สอนให้รู้จักคิด สอนให้ทำความดี ฯลฯ แล้วท่านก็มีปณิธานสูงส่ง ในการยกระดับวงการเห็ดไทย (ซึ่งรวมถึงการก่อตั้งอุทยานเห็ด อานนท์เวิลด์) เท่านั้นยังไม่พอ ท่านยังเป็นคนที่มีน้ำใจ มีมนุษยธรรม และเมตตาธรรมสูง อย่างที่ผมไม่เคยเจอที่ไหนด้วยครับ ท่านสงสารที่เห็นเมียผมป่วยเป็นโรคปวดข้อเข่า รักษากับหมอต่างๆ มา 3 ปีแล้ว ก็ยังไม่หายซะที ท่านก็เลยมีเมตตาให้เมียผมได้กินแคปซูลเห็ดเป็นยาฟรีครับ จนกว่าจะหาย ซึ่งคุณสิริณัฏฐทราบใช่มั๊ยครับว่าแคปซูลเห็ดเป็นยานี้ เป็นยามหัศจรรย์ที่มีประสิทธิภาพในการรักษาที่วิเศษมากครับ ใช้เวลาเพียงไม่นาน อาการของเมียผมก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่กว่าจะผลิตได้แต่ละเม็ด ต้องมีส่วนผสมที่เพาะยากหลายๆ ตัวมารวมกัน แล้วขั้นตอนการผลิตก็ยากด้วยครับ ดังนั้นราคามันจึงค่อนข้างสูง ซึ่งถ้าให้ผมซื้อเอง ผมก็คงไม่มีปัญญาหรอกครับ เพราะฐานะที่บ้านก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่เป็นเพราะความเมตตาของอาจารย์ อาการของเมียผมจึงดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ แล้วอย่างนี้จะไม่ให้ผมรักและสำนึกในบุญคุณของอาจารย์ได้ยังไงครับ จริงมั๊ย?
ส่วนเรื่องการที่ผมสามารถกำจัดราเขียวได้สำเร็จ โดยไม่ใช้สารมีพิษเลยนั้น ต้องขอบอกเลยครับว่า ผมไม่ได้เก่งอะไรเลยครับ แต่มันเป็นเพราะ ผลิตภัณฑ์ของศูนย์ไบโอเทคเรานี่มันสุดยอดครับ ผมเพียงแค่ทำตามวิธีใช้ในฉลากเท่านั้นเอง เพราะฉะนั้น สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะบอกคุณสิริณัฏฐ และเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆ ท่านคือ พวกเราโชคดีแล้วครับ ที่ได้มาเป็นศิษย์ของอาจารย์อานนท์ และได้เป็นสมาชิกของศูนย์ไทยไบโอเทค เพราะนอกจากจะได้ความรู้ไม่มีที่สิ้นสุดแล้ว ยังได้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่สุดยอดในราคาที่สุดแสนจะประหยัดด้วยครับ
ยินดีที่ได้รู้จัก และได้เป็นศิษย์ร่วมสำนัก กับคุณสิริณัฏฐ และเพื่อนสมาชิกทุกๆ ท่านนะครับ
นับถือ
จิว (ศิษย์มีครู)

KaiOtoko

ดูข้อมูลส่วนตัว

ดีเยี่ยมเลย ที่ทุกคนมีจิตใจแบ่งปันกัน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Oct 14, 2010 5:09 am

แหมจิว ทีแรกคิดว่าให้เป็นแค่หน้าม้าถามนำเท่านั้น นี่เล่นชมเอาเสียม้วนไปเลย สิ่งที่ผมภูมิใจที่สุด คือ การที่พวกเรากันเองนั้น เอาประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนกัน เพราะไม่มีคำว่า ผู้เชี่ยวชาญที่แท้จริง ที่รู้ทุกอย่าง ดูอย่างผมสิ ตำแหน่งสุดท้ายของผม คือ ผู้เชี่ยวชาญอาวุโส(Senior Mushroom Expert) ขององค์การค้าโลก ที่ได้รับเกียรติเช่นนั้น มิได้หมายความว่า ผมเป็นผู้รู้เรื่องเห็ดน๊ะครับ แต่เป็นเพราะผมทำงานกับเขานาน และก็ย้ายไปกินตำแหน่งในหลายประเทศ เงินเดือนก็เพิ่มขึ้นเฉกเช่นระบบเงินเดือนของข้าราชการไทย โดยผมเริ่มครั้งแรก สมัยที่ไปทำงานเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดให้แก่องค์การอาหารและเกษตร แห่งสหประชาชาติ หรือที่เรียกว่า เอฟเอโอ ระหว่างปี 2524-2527 ช่วงนั้น ผมได้รับเงินเดือน 3,500 ดอลลาร์เท่านั้น พอย้ายไปประจำที่ศรีลังกาเงินเดือนก็ขึ้นเป็น 6,000 ดอลลาร์ พอไปประจำที่แอฟริกาก็ขึ้นๆๆๆไปเรื่อย จนกระทั่งตำแหน่งสุดท้ายหยุดอยู่ที่ 15,000 ดอลลาร์ ซึ่งก็ถือว่าเริ่มตันแล้ว จึงเกษียณตัวเองออกมานี่แหละ เพราะเงินเดือนมันน้อยไม่พอกิน จึงออกมาทำธุรกิจอย่างเต็มตัว ด้วยการทำธุรกิจเกี่ยวกับเห็ด ที่เริ่มจากผลิตภัณฑ์ที่มีกำไรไม่ถึงบาท อย่างเช่น หัวเชื้อ ที่ผมเป็นส่วนหนึ่ง ในการแนะนำหรือชักพาให้คนทำตามที่ผมสอนไป ซึ่งช่วงนั้น ก็คิดว่าเป็นกรรมวิธีที่ดีที่สุด ด้วยการเอาข้าวฟ่างไปต้ม แต่พอไปทำงานและฝึกงานที่บริษัทซัมมิเซล ที่ประเทศฝรั่งเศส จึงได้รู้ว่า ที่เราสอนไปนั้น มันผิด เพราะเราไปต้มเอาอาหารที่ดีของเห็ดทิ้งไปกับน้ำ นี่แหละที่ผมจำเป็นจะต้องกลับมาทำหัวเชื้อเห็ดขาย ด้วยการนึ่งข้าวในระบบสูญญากาศ ก่อนที่จะนำไปคลุกกับอาหารเสริม แล้วบรรจุขวด การทำหัวเชื้อด้วยการนึ่งด้วยระบบสูญญากาศนั้น เป็นการรักษาคุณค่าทางอาหารเห็ดได้มากกว่า แต่มันยุ่งยากกว่าการต้ม ที่สำคัญ ขนาดของเมล็ดข้าวไม่พองตัวมากเหมือนการต้ม นั่นหมายความว่า การผลิตหัวเชื้อเห็ด 1 ขวดนั้น จะต้องใช้ปริมาณข้าวฟ่างมากกว่าข้าวฟ่างแบบต้มกว่า 20% แต่ราคาขาย ผมก็บังคับให้ทางศูนย์ขายในราคาใกล้เคียงกับผู้ผลิตหัวเชื้อรายอื่น ทั้งๆที่รู้ว่า ต้นทุนการผลิตสูงมาก แทบไม่มีกำไร แต่ผมไปได้กำไรจากการผลิตหัวเชื้อเห็ดเป็นยา ซึ่งขายได้แพงกว่า หัวเชื้อทั่วไป 5 เท่า ตรงนี้นี่แหละ ที่ช่วยแบ่งเบาผมได้ และผมไม่ต้องการขยายธุรกิจการผลิตหัวเชื้อมากขึ้น จากเหตุผลดังกล่าว คือ ยิ่งทำมากยิ่งขาดทุน ดังนั้น จะสังเกตเห็นว่า หัวเชื้อเห็ดจากอานนท์ไบโอเทค แทบจะไม่มีวางขายในท้องตลาดเลย ส่วนใหญ่จะเป็นสมาชิกหรือลูกค้าประจำเท่านั้น เพราะจริงๆแล้ว เราไม่เพียงแต่ขายๆๆๆๆๆให้แก่สมาชิกเพื่อเอาเงินเท่านั้น เราต้องการผลิตของที่มีคุณภาพ ให้สมาชิกเอาไปใช้ แล้วเมื่อสมาชิกเอาไปใช้แล้วได้ผล ก็บอกต่อๆกันไป อย่างที่คุณกำลังทำอยู่ เป็นสิ่งที่ผมปรารถนาที่สุด ผมไม่อยากให้สินค้าของผมเป็นสินค้าที่โฆษณาชวนเชื่อเกินความเป็นจริง ยกตัวอย่างเช่น สารสกัดจากเปลือกกุ้ง ที่ผมไม่ได้ทำเอง แต่เขามาขอให้ผมทำการทดลองให้เมื่อ 20 ปีที่แล้ว และเขาสัญญาว่า จะให้ผมทำตลาดคนเดียว แต่พอเอาเข้าจริงๆ พอได้ผลการทดลองจากผมแล้ว เขาก็เอาไปให้คนอื่นเขาทำตลาด จากที่ผมบวกกำไรไป 20% ขายเพียงลิตรละ ไม่เกิน 300 บาท แต่ผลิตภัณฑ์เช่นเดียวกันนี้ นำเอาไปใส่สีสันและโฆษณาอย่างบ้าเลือด ราวกับว่า เป็นของวิเศษ ขายกันลิตรละเป็นพัน รวยกันไปทั่วหน้า ธุรกิจเช่นนี้ ผมไม่ถนัดครับ ก็เช่นเดียวกันในเรื่องยา แค่ส่วนผสมที่เป็นเห็ดถั่งเช่าแท้ๆ ก็ปาไปกว่า 1.4 ล้านบาทต่อกิโลกรัมแล้ว แล้วคุณคิดดูสิว่า เห็ดหนึ่งกิโลกรัม ทำได้แค่ 2000 เม็ดเท่านั้น ผมจึงไม่คิดว่า เห็ดที่ผมผลิตเป็นยาจะเหมาะที่จะขายในไทยได้ ผมเลยไม่สนใจที่จะทำตลาดในไทยเอาเลย จะทำให้บ้างก็เฉพาะในหมู่สมาชิกเท่านั้น แต่เผอิญว่า ช่วงที่ท่านนายกสมัครท่านไปรักษาจากอเมริกาและไทย จนหมอหมดปัญญา และท่านขออนุญาตมาใช้ชีวิตช่วงสุดท้ายที่น่าจะสั้นมาก เพราะท่านทานอะไรไม่ได้แล้ว เลือดก็ออกที่ตับเยอะมากแล้ว ตัวท่านเขียวไปหมดแล้ว แต่หลังจากท่านได้ทานเห็ดเป็นยาไปแล้ว เพียง 4 วัน ท่านให้คนรถพาไปทานติ่มซำที่โบ้เบ้ได้ แล้วแค่ 32 วัน ท่านหายเป็นปกติอย่างน่าอัศจรรย์ยิ่ง แต่ผมก็ไม่ได้ถือโอกาสที่จะผลิตเห็ดเป็นยาให้มากขึ้น ก็ทำเท่าที่พอมีเวลาเท่านั้น เพราะเรื่องนี้ มีผมกับ อ.เยาวนุชเท่านั้นที่ทำได้ ลูกๆผมทั้งสองยังไม่มีความรู้พอ ดังนั้น ดีแล้ว ที่ทุกคนช่วยกันแบ่งเบาภาระ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ และบุคคลที่น่ายกย่องเป็นตัวอย่างที่ดีที่สุด คือ ผู้การ พอ.ภักดี ตองอ่อน ที่ท่านได้ทยอยส่งรายงานการค้นคว้าวิจัยต่างๆใหม่ๆมาให้พวกเราได้รับรู้รับทราบตลอดเวลา เพียงแต่ผมก็อยากติงอยู่นิดตรงที่ว่า ทำไมวันๆหนึ่งเรามีคนเข้าเวปของเราหลายร้อยคน แต่ดูเหมือนจะมีแค่ไม่กี่คนเท่านั้น ที่ปรากฎตัวออกมา ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า เราจะไปแจ้งข่าวให้สมาชิกทราบได้ไง ทางหลานผมที่ดูแลเวปนี้ก็พยายามทำเต็มที่ ส่งจดหมายเวียนก็แล้ว อะไรก็แล้ว ก็มีแค่นายจิว พอ.ภักดี นานๆทีมียายสุมาลี แต่ยายมาลีก็หายไป วันดีคืนดี พอยายจันทร์ทิพย์โผล่เข้าที่ทำงานที แกก็รีบๆๆๆรายงานมาทีก็เท่านั้นเอง เอาล่ะ ถือว่าเป็นบุญเป็นกรรมก็แล้วกันเน้อ

Anonmushroom

ช่วงนี้กำลังสังเกตุผลและรวบรวมปัญหาที่เกิดขึ้นในการทำก้อนเห็ด เพื่อรายงานอาจารย์ครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 on Sat Oct 16, 2010 2:25 am

สวัสดีครับท่านอาจารย์

กระผม สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ สมาชิกเลขที่ 2553/p93/2519 ช่วงนี้ผมกำลังสังเกต และรวบรวมปัญหาที่เกิดขึ้นไว้ถามอาจารย์ครับ

เข้ามาอ่านบอร์ดเกือบทุกวันครับ ถ้าวันไหนสัญญาณเน็ต ไม่ดีก็ไม่ได้เข้ามาอ่านครับ ไร่ผมอยู่กลางป่าและติดภูเขาเขตสงวนชีวมณฑนป่าสะแกราชครับ สัญญาณโทรศัพท์ไม่ค่อยดีครับ ฝนตกทุกวันเลยครับตอนนี้ ตกทั้งวันทั้งคืน อากาศเย็นมาก

ด้วยความเคารพและนับถืออย่างสูง

สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ

sirinut_win9

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สมาคมฝรั่งเศสกรุงเทพ แหล่งเรียนรู้วัฒนธรรมและภาษาฝรั่งเศสที่ใกล้ตัวเรา
» สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง ขอเชิญชวนนักศึกษาทุกท่านที่มีหนังสือค้างส่ง นำหนังสือ คืน โดย ไม่เสียค่าปรับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» ประวัติและความเป็นมาของคณะมนุษยศาสตร์
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ