ที่อุทยานเห็ดน้ำท่วมหรือเปล่าคะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ที่อุทยานเห็ดน้ำท่วมหรือเปล่าคะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Thu Oct 21, 2010 7:17 am

หวัดดีค่าอาจารย์
ดิฉันไม่สบายอีกแย้วอาจารย์ เลยหายไปพักใหญ่ๆ เป็นหวัดไออย่างแรง แต่คราวนี้ไม่หาหมอค่ะ ทานยาแก้อักเสบ แล้วก็เห็ดเป็นยา
ไข้มันขึ้นอยู่สักสองสามวัน แล้วก็ดีขี้น เมื่อปีที่แล้วไม่เป็นหวัดเลยตั้งครึ่งปี พอมาปีนี้อากาศชื้นผนตกทุกวันเลยเป็นบ่อยค่ะ(ซึ่งดิฉันเป็นค่อนข้างบ่อย
ส่วนเรื่องโรงเห็ดคงต้องพักไว้ก่อนเพราะที่บ้านชลบุรี น้ำเกือบท่วมบ่อปลาของบ้านแม่ น้องชายก็เลยยังมาช่วยไม่ได้ ให้หมดช่วงนี้ก่อนค่ะ เป็นห่างว่าที่เขาพุคาของอุทยานเห็ดน้ำ่ท่วมไหมคะ ขอบคุณในความกรุณาถามถึงค่ะ(คุณพ่ออีกคน)
ด้วยความเคารพ
สุมาลี(หนึ่ง)สมาชิก2553P92/2439

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

น้ำไม่ท่วมที่อานนท์เวิลด์ แล้วพ่อ แม่คุณล่ะ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Oct 22, 2010 9:09 am

ขอบคุณมากสำหรับความห่วงใหญ่ ก่อนซื้อที่ ผมได้ไปสอบถามคนเฒ่าคนแก่แล้วว่า ที่ผมน้ำไม่เคยท่วมครับ และปีนี้แม้ฝนตกมากก็ไม่ท่วมครับ หากท่วม ตึกใบหยก 76 ชั้นก็ท่วมหมดเลยล่ะ ระยะนี้ คุณต้องระมัดระวังเรื่องอากาศเปลี่ยนแปลงให้ดี อย่าลืม ซื้อมุ้งผ้าฝ้ายมากางนอน มันจะได้ช่วยกรองอากาศเสีย ให้คุณและลูกสาว ส่วนแม่คุณนั้น ให้ท่านทารนเห็ดนางฟ้า เห็ดนางรมเยอะๆ หากเป็นไปได้ เอาหัวเชื้อเห็ดนางรม ผึ่งลมให้แห้ง หากจะให้แห้งเร็ว ให้ใช้ Silica gel ใส่เข้าไปด้วย อย่าเอาตากแดด แล้วเอามาบดใส่แคปซูลให้แม่และพ่อคุณทาน ท่านจะหายจากเบาหวาน ความดัน และโรคแพ้ภูมิต้านทานตัวเองได้ พอก่อนแล้ว คนงานมาเรียกให้ผมไปทำงานแล้ว ผมต้องไปกรอกข้าวฟ่างตามคำสั่งของคนงานผมก่อน กรอกแค่วันละ 4,000 ขวด คือจากนี้ไป 9.08 น ก็จะทำไปจนถึงเที่ยงก็เสร็จแล้ว
เอาไว้คุยกันใหม่ เดี๋ยวคุยเพลิน จะโดนคนงานไล่ออกจากสารบบครับ

Anonmushroom

Re: ที่อุทยานเห็ดน้ำท่วมหรือเปล่าคะ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun on Fri Oct 22, 2010 1:54 pm

สวัสดีครับอาจารย์
ผมธัชพงศ์นะครับ คือว่าวันนี้จะรบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องที่งงๆในกระทู้นี้น่ะครับ
ที่อาจารย์บอกให้คุณสุมาลี เอาหัวเชื้อเห็ดนางรมไปตากให้แห้ง แล้วกิน

ผมสงสัยว่าแล้วเส้นใยเห็ด ซึ่งผมคิดว่าน่าจะยังไม่ตาย(ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ)
กินเส้นใยราเป็นๆแล้วจะไม่มีผลกระทบอะไรหรอครับ
แล้วถ้ากินแบบนี้ได้ เราจะเอาเห็ดสด/ตากแห้งตามวิธีอาจารย์ มากินโดยที่ไม่ทำให้สุกได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ธัชพงศ์

tat_gun

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สมาคมฝรั่งเศสกรุงเทพ แหล่งเรียนรู้วัฒนธรรมและภาษาฝรั่งเศสที่ใกล้ตัวเรา
» สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง ขอเชิญชวนนักศึกษาทุกท่านที่มีหนังสือค้างส่ง นำหนังสือ คืน โดย ไม่เสียค่าปรับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» ประวัติและความเป็นมาของคณะมนุษยศาสตร์
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ