เรียนสอบถามเห็ดโคนญี่ปุ่น

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เรียนสอบถามเห็ดโคนญี่ปุ่น

ตั้งหัวข้อ  mrtan on Wed Oct 27, 2010 1:07 pm

กราบเรียนอ.อานนท์ที่เคารพ กระผมได้ติดตามบทความในเวปนี้ของ อ.มาได้อาทิตย์หนึ่งแล้วครับรู้สึกประทับใจ และได้สมัครลงทะเบียนสมัครอบรมกับอ.ในคร์อส อบรมการเพาะเห็ดถุง 20 พย.นี้แล้วครับ ถึงแม้ที่อื่นจะอบรมกันไม่ต่ำกว่าสี่วัน แต่ผมมั่นใจที่อ่านจากประสบการณ์จริงของอ.ที่ทำงานด้านเห็ดมาโดยตรงผมจึงอยากฝากตัวเป็นศิษย์ อ.ครับ ตอนนี้กระผมมีเรื่องอยากเรียนถามอ.ก่อนเรียนเป็นศิษย์ ดังนี้ครับ
ก่อนหน้าที่ผมจะสนใจเรื่องเห็ด คือว่ากระผมกับแฟนได้ซื้อเห็ดโคนญี่ปุ่นที่ตลาดนัดมาทานรู้สึกชื่นชอบในรสชาติที่อร่อยและกรอบนุ่ม แต่ว่าหาซื้อแถวบ้านยากและราคาแพงมาก ร้อยบาทผัดได้ครึ่งจาน จึงหาข้อมูลในอินเตอร์เนตแหล่งเห็ดโคนญี่ปุ่นซึ่งก็เจอฟาร์มเพาะเห็ดขายเราจึงตัดสินใจไปที่ฟาร์ม เพื่อซื้อเห็ด แต่ทางฟาร์มแนะนำให้ซื้อเห็ดก้อนมาเพาะดู ซึ่งเค้าแนะนำว่านำไปเปิดดอกไม่ยาก เอาผ้าคุมรดน้ำ เช้าเย็นก็มีเห็ดทานเองเรื่อยๆ ผมจึงตัดสินใจซื้อก้อนเห็ดมาทดลองเปิดดอก ปรากฎว่าไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ ผมเปิดดอกมาได้สองอาทิตย์ มีเห็ดโผล่มา ก้อนเดียว แถมยังจะฝ่ออีกด้วยในรูปเห็ดงอกมาได้สามวันก็ไม่โตกว่านี้แล้ว ละก็ฝ่อ ข้อมูลที่ผมมีให้อ. คือ
1.ก้อนเชื้อที่นำมาเดินเต็มถึงก้นแล้ว
2.ตอนเปิดดอกผมแคะเอาเม็ดข้าวฝ้างออกหมด
3.ผมเอาผ้าคลุมแล้วรดน้ำเช้าเย็น
4.ใช้เวลา2สัปดาห์มีก้อนหนึ่งเริ่มมีดอกเห็ดออกตามรูป แต่ไม่โตกว่านี้แล้ว
5.อุณหภูมิสภาวะแวดล้อมประมาณ 29 -30 องศา
อยากเรียนถามอ.ครับอาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ เกี่ยวกับก้อนที่ไม่สมบูรณ์ หรือว่าสภาพแวดล้อมโรงเพาะ ครับ
ขอบคุณมากครับ

รูปเห็ดที่งอกมาครับ

รูปสภาพแวดล้อมที่เพาะเห็ดครับ ทำไว้หลังบ้าน มีลมผ่านโชยตลอด

mrtan

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ดูจากรูปเห็ดโคนญี่ปุ่น ที่ดั้นด้นออกมา ทำท่าจะไม่ไหวแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Oct 27, 2010 7:23 pm

นี่เป็นลักษณะของดอกเห็ดโคนญี่ปุ่น ที่เกิดก่อนกำหนด เกิดจากการพักตัวหรือสะสมอาหารไม่เต็มที่ มันเลยออกมาอย่างกะคนเมาหมัดอะไรอย่างนั้น โดยปกติแล้ว หลังจากที่เส้นใยเห็ดเจริญทั่ววัสดุเพาะแล้ว จะต้องปล่อยให้มันพักตัวเต็มที่เสียก่อน อย่างน้อยควรจะประมาณอีก 1 เดือน หรือ จนกระทั่ง เห็นดอกเห็ดดอกเล็กเกิดขึ้น นั่นแหละจึงจะเป็นสัญญานให้รู้ว่า ถึงเวลาที่มันจะคลอดแล้ว เพาะเห็ดชนิดนี้ จะต้องใจเย็นๆครับ ดอกเห็ดที่เห็นนั้น เป็นลักษณะ เห็ดที่คลอดก่อนกำหนดครับ ถามว่า แล้วจะทำอย่างไรดีสำหรับที่เห็ดที่ไม่ตั้งใจออก มันก็จะเป็นลักษณะเป็นเป็ดง่อยแบบนี้แหละ อาจจะช่วยให้มันดีขึ้นได้บ้าง หากใช้อาหารเสริมจานด่วน ที่เรียกว่า TBC108 ซึ่งเป็นธาตุอาหารที่มีโมเลกุลขนาดเล็ก ที่เห็ดนำเอาไปใช้ได้เลยโดยตรง แต่มันไม่สามารถไปเร่งให้ก้อนที่ยังไม่พร้อมออกดอก ให้ออกดอกได้ทันที เอาเถอะ เวลาคุณเข้าอบรมแล้ว คุณคงจะเข้าใจครับ

Anonmushroom

Re: เรียนสอบถามเห็ดโคนญี่ปุ่น

ตั้งหัวข้อ  mrtan on Thu Oct 28, 2010 10:34 am

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ตอนนี้ผมคงตั้งหน้าตั้งตารอให้ถึงวันที่ 20 พย.เร็วๆครับจะได้รู้จริงครับ

mrtan

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» นัดบัณฑิตรุ่นที่ 36 รอบบ่าย ทานข้าวเช้าก่อนเข้าซ้อมพิธีซ้อมย่อยครับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ
» เด็กสื่อสารปี 1 พรุ่งนี้มีเรียนตัวไหนหรอ เรียนที่ราม 1 หรือราม 2 หรอค่ะ
» บัณฑิตรุ่นที่ 36 ใครว่างบ้างครับ เรามานัดทานข้าวกันก่อนดีกว่า