ภูฏานไม่ออกดอก

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ภูฏานไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  ??????? on Sat Nov 06, 2010 12:36 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉันได้อ่านกระทู้ที่เกี่ยวกับอากาศหนาว แล้วภูฏานจะออกดอก
ดิฉันก็มีภูฏานเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เห็นออกดอกเหมือนกับที่อาจารย์พูดเลย ซ้ำบางก้อนเน่าตายตั้งแต่ดอกเล็กเล็ก
เป็นเพราะอะไรค่ะอาจารย์
และมีปัญหาเกี่ยวกับแมลงหวี่มากเลยค่ะ เพราะดอกเห็ดที่งอกออกด้านข้างถุง ทำอย่างไรดีค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

???????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขออนุญาติให้คำแนะนำนะคะั

ตั้งหัวข้อ  sumalee on Sat Nov 06, 2010 1:55 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉัีนหนึ่งค่ะ เป็นสมาชิกใน webboard ค่ะ ปัญหาที่เห็ดภูฎานไม่ออกดอก น่าจะเกิดจากเหตุหลายอย่างนะคะ
1. หน้าก้อนไม่สะอาด ควรตรวจดูหน้าก้อนว่ามีเศษเห็ดค้างติดอยู่ไม่ ถ้ามีควรใช้ช้อนขูดทำความสะอาดหน้าก้อน
2. อยู่ในระยะพักก้อน เนื่องจากเพิ่งออกดอกไป(ปกติน่าจะประมาณ 5-7วัน) หรือให้ผลผลิตมาระยะนานแล้วผลผลิดอาจลดลง
ส่วนปัญหาเรื่องเน่าตายน่าจะเป็นความชื้นน้อยไปหรือเปล่าคะ ควรรดน้ำน้อยแต่บ่อยๆ และให้อาหารเสริมแก่เห็ดด้วย
ลองใช้ นิวคลีโอไทด์ ฉีดดูนะคะ ได้ผลเป็นอย่างดีค่ะ (รับประกันความพึงพอใจค่ะเหมือนขายตรงไหมคะ แต่ราคาต่างกันมากมายค่ะ)
แล้วก็อาจจะฉีดทุกวันถ้าเขาไม่ให้ดอกนานแล้ว ส่วนปัญหาแมลงหวี่ใช้ฟังแบคคิวฉีดพ่นไปที่ก้อน หน้าและหลังก้อนค่ะ (เพราะจะไป
ห้ามไม่ตอมนี่น่าจะไม่ได้นะคะ เพราะกลิ่นขี้เลื่อยมันหอม แต่เป็นการป้องกันการไข่ และการลอกคราบเป็นตัวหนอนค่ะ
ส่วนเรื่องการงอกข้างถุงให้หาสกอตเทปใสใหญ่ติดให้แน่นเพื่อเขาจะได้งอกออกดอกไม่ได้ค่ะ บังคับให้ออกที่ปากอย่างเดียว
ต้องขออภัยด้วยนะคะถ้าคำแนะนำไม่ละเอียดพอ แต่ก็อยากแบ่งเบาหน้าที่ของอาจารย์ค่ะ
สุมาลี(หนึ่ง) สมาชิก 2553 P92/2439

sumalee

ดูข้อมูลส่วนตัว

สุดยอดหนึ่ง(สุมาลี) มันต้องอย่างนี้สิ มีประสบการณ์ก็แบ่งคนอื่นเขาไปเลย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sat Nov 06, 2010 9:56 pm

ดีใจมาก ที่ยายหนึ่งเปลี่ยนรูปแล้วดูน่ารัก น้ำหนักลดลงสมส่วน ส่วนคำตอบที่ช่วยแบ่งปันให้สมาชิก สุดยอดเลย สาธุ ช่วยกันเยอะๆ ครอบครัวเราจะอบอุ่น นี้ หากอบอุ่นเช่นนี้ อาจจะจัดเลี้ยงฉลองวันปีใหม่ที่อุทยานเห็ดเสียเลย ตอนนี้ สั่งทำบ้านพักให้ได้มากที่สุดก่อนปีใหม่อยู่ เอาไว้ใกล้ๆตอนนั้นก็ค่อยว่ากันอีกที ตอนนี้เอาเรื่อง งานวันที่ 10-14 พ.ย. นี้เสียก่อน

Anonmushroom

สุดยอดเลยครับ พี่หนึ่ง

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Sun Nov 07, 2010 12:45 am

สวัสดีครับ อาจารย์ ,คุณสุวรรณา และพี่หนึ่ง,
ผม นายจิว ครับ เป็นศิษย์น้องของพี่หนึ่งครับ
ไม่ได้จะเข้ามาแจมเพื่อแนะนำอะไรครับ เพราะว่าที่พี่หนึ่งตอบไปนั่น คือสุดยอดแล้วครับ (ขนาดอาจารย์ยังชมเลยครับ เยี่ยมมากครับ พี่หนึ่ง) เพียงแต่ผมจะเข้ามาคอนเฟิร์มถึงประสิทธิภาพ และประสิทธิผล ของอาหารเสริม นิวคลีโอไทด์ 108 กับ สารสกัดจากธรรมชาติ ป้องกันและกำจัดแมลง และโรคเห็ด ฟังแบคคิว ครับ เพราะผม และสมาชิกทุกๆ ท่าน (หรือแม้แต่คนที่ยังไม่ใช่สมาชิก แต่มีโอกาสได้ใช้) ใช้แล้ว ไม่เคยมีใครผิดหวังเลยครับ ยังไง ถ้าคุณสุวรรณา อยากทราบรายละเอียด เกี่ยวกับ อาหารเสริม และสารสกัดจากธรรมชาติ ป้องกันและกำจัดแมลง และโรคเห็ด ฟังแบคคิว รวมถึงวิธีการป้องกัน และกำจัดศัตรูเห็ด โดยไม่ต้องใช้สารเคมี ที่เป็นอันตรายทั้งต่อ ผู้ใช้ ผู้บริโภค และสิ่งแวดล้อม ก็สามารถอ่านรายละเอียดได้จากลิงค์ ในหน้าหลักของเวปนี้ได้ครับ หรือถ้าอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติม พวกเราครอบครัว อานนท์ ไบโอเทค ยินดีจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
จิว (ศิษย์มีครู)
ป.ล. อาจารย์ครับ ผมว่า นับวัน ครอบครัวเราจะยิ่งอบอุ่นขึ้นนะครับ ผมดีใจจังครับ

KaiOtoko

Re: ภูฏานไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  ??????? on Sun Nov 07, 2010 12:22 pm

ขอขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ

???????
ผู้มาเยือน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน