ตกลงตัดสินใจเอาเห็ดกระดุมบราซิลไปโชว์ในงานวันที่ 10-14 พ.ย. นี้แน่นอน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ตกลงตัดสินใจเอาเห็ดกระดุมบราซิลไปโชว์ในงานวันที่ 10-14 พ.ย. นี้แน่นอน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Nov 09, 2010 12:27 pm

หมู่นี้ ดูเหมือนการตื่นตัวเรื่องเห็ดเป็นยามีเพิ่มขึ้นอย่างน่าพึงพอใจ สิ่งที่คิดไม่ถึง ที่ได้รับคำถามจากสมาชิก เกี่ยวกับ เห็ดเป็นยาเพิ่มขึ้น แล้ว เห็ดเป็นยา ที่น่าจะเป็นเห็ดเป็นยาที่ดีที่สุดในอันดับต้นๆ คือ เห็ดจิก หรือเห็ดพิมาน ก็มีสมาชิกถามมา เพราะมันเป็นเห็ดของเราแท้ๆ ที่ประเทศอื่นๆ มีน้อยมาก แต่ผู้ได้รับประโยชน์จากเห็ดของเรา กลับเป็นชาวต่างประเทศ ที่แฝงเข้ามาทำมาหากินในบ้านเรา จ้างชาวบ้านในราคาถูกๆ แล้วนำมาผลิตเป็นยาขายในราคาแพงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เห็ดจิก ถือว่า เป็นสุดยอดของเห็ดที่ใช้รักษาโรคร้ายของมนุษย์หลายอย่าง รวมทั้งมะเร็งและเบาหวานด้วย แต่ก็มีอีกเห็ดหนึ่ง คือ เห็ดกระดุมบราซิล เป็นเห็ดที่ทั่วโลก เขาเอามาสกัดเป็นยารักษาโรคมะเร็ง มะเร็งท้องบวม มะเร็งตับ มะเร็งปอด และมะเร็งต่อมลูกหมาก โรคเก๊าท์ และความดันโลหิตสูง ซึ่งทางอานนท์ไบโอเทค ได้นำสายพันธุ์มากจากประเทศบราซิล เพื่อนำมาเป็นวัตถุดิบหลักในการผลิตยานั้น ทีแรกก็ไม่ได้ตั้งใจว่าจะเอา เห็ดชนิดนี้ไปโชว์ที่ไหน เพราะกว่าจะได้สายพันธุ์นี้มา มันยากแสนเข็ญ และใช้เงินทุนมหาศาล ทีนี้หลายท่านถามว่า แล้วทำไมผมจึงไปทำสัญญาอะไรกับต่างประเทศเขาล่ะ ทำไมไม่ทำยาเองในไทยล่ะ ก็ขอบอกได้เลยว่า ในไทยนั้นเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะทำการผลิตเห็ดเป็นยา เพราะได้ไปติดต่อทาง คณะกรรมการอาหารและยาแล้ว เขาออกให้ไม่ได้ ยกเว้น เห็ดหลินจือ ที่ผลิตโดยโครงการหลวงเท่านั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ ทางอานนท์ไบโอเทค จึงไม่มีทางเลือก ก็จำเป็นจะต้องส่งสินค้าในรูปวัตถุดิบไปยังต่างประเทศ แล้วให้เขาทำการผลิตเป็นยา แล้วเราก็ต้องนำเข้ายาจากเขาในราคาแพงลิบลิ่ว ในช่วงงานเปิดตัวของอานนท์ไบโอเทคและอุทยานอานนท์เวิลด์ครั้งนี้ ผมได้ตัดสินใจอย่างแน่วแน่แล้วว่า จะเอาเห็ดกระดุมบราซิลสายพันธุ์ที่มาจากประเทศบราซิลแท้ๆมาโชว์อย่างแน่นอน

นี่คือ เห็ดกระดุมบราซิลที่ถ่ายรูปไว้ในวันนี้ และพร้อมที่จะเอาไปโชว์ในงานวันที่ 10-14 พ.ย. ที่เซ็นทรัล รามอินทรา

ดอกใหญ่ขนาดมากกว่า 200 กรัม

ลักษณะดอกที่บานเต็มที่

ดูเอาเถอะ ดอกขนาดเท่าฝ่ามือเลยเชียว รูปอย่างนี้เดี๋ยวเราไปเจอกันที่งานแน่นอน

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ต้องไปให้ได้นะครับ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Tue Nov 09, 2010 10:08 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน,
เป็นไงครับ ได้เห็นรูปเห็ดกระดุมบราซิล แบบเต็มๆ ตาแล้ว น่าสนใจมากๆ เลยใช่มั๊ยครับ ถ้าอย่างนั้น จะไม่เป็นการดียิ่งไปกว่าเหรอครับ ถ้าจะไปดูของจริงให้เห็นกะตา ระยะเผาขนกันไปเลย เพราะอาจารย์ท่าน อุตส่าห์ตัดสินใจยอมเอาสิ่งล้ำค่านี้ ออกมาเปิดเผยให้เราได้ดูเป็นบุญตาแล้ว เพราะนอกจากอาจารย์แล้ว ผมเชื่อว่า ยุคนี้ ในประเทศไทย ถ้าไม่ใช่อาจารย์ ต่อให้อยากเอามาอวดแค่ไหน ก็คงไม่มีใครสามารถเอาออกมาโชว์ได้หรอกครับ ก็เพราะเค้าไม่มีไงครับ ลองคิดดูเล่นๆ นะครับว่า จากที่อาจารย์ท่านเล่าให้ฟังว่า กว่าที่อาจารย์จะได้เห็ดสายพันธุ์นี้มา ทั้งยากลำบาก ทั้งต้องทุ่มทุนมหาศาล แต่สำหรับเรา สามารถเดินเข้าไปดูได้เลยแบบง่ายๆ ฟรีๆ แล้วจะปล่อยให้โอกาสดีๆ แบบนี้ ซึ่งอาจจะผ่านมาแล้วผ่านไป ไม่กลับมาอีกเลยก็ได้นะครับ อย่างที่สุภาษิตจีนเค้าบอกว่า โอกาสไม่ได้มาเคาะประตูบ้านเราบ่อยๆ ถ้าเราไม่เปิดประตูต้อนรับมัน มันก็จะไปบ้านคนอื่นที่เค้าเห็นคุณค่ามันแทน นะครับ
พรุ่งนี้แล้วนะครับ งานเปิดตัว อานนท์ไบโอเทค และอุทยานเห็ด อานนท์เวิลด์ วันที่ 10-14 พ.ย. นะครับ
เจอกันในงานครับ ทุกท่าน
รักและนับถืออาจารย์อย่างสูง
จิว (ศิษย์มีครู)

KaiOtoko

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics