เจ้าตัวนี้ใน ก้อนเห็ด เขาคือหนอนอะไร..เอ่ย.

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เจ้าตัวนี้ใน ก้อนเห็ด เขาคือหนอนอะไร..เอ่ย.

ตั้งหัวข้อ  พุทครับ on Tue Nov 09, 2010 1:05 pm

สวัสดีครับ อาจารย์
ผม นายพุท ครับ..
มาๆหายๆเพราะไปวุ้นวายกับน้ำท่วมอยู่ วันนี้พอดี จังหวะดีเลยเขามาถามเพื่อไขปัญหาและเผื่อได้ใ้ท่านอื่นทราบด้วย
เรื่องมีอยู่ว่า หลายวันก่อนระหว่าง ดูก้อนเห็ดก็ไปเจอ ก้อนที่มีปัญหา แล้วจึงเอาก้อนมาผ่าออกดู เจอ

เจ้าตัวนี้ เลยอยากสอบถามว่า เขาคือหนอนอะไรครับ ควรป้องกันและแก้ไขยังไงได้บ้าง ครับอาจารย์

พุทครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

หนอนที่ส่งมาคือ หนอนผีเสื้อกลางคืน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Nov 09, 2010 10:11 pm

รูปที่คุณส่งมา คือ รูปหนอนผีเสื้อกลางคืน ซึ่งถือว่าเป็หนอนวายร้ายทีเดียว เพราะผีเสื้อบ้าตัวนี้ มันจะมาวางไข่ตอนกลางคืน แล้วฟักตัวเป็นหนอนอย่างรวดเร็ว เช่นเดียวกับ หนอนของแมลงวันก้นขน แต่หนอนนี้ร้ายกว่า เพราะมันจะกินทุกอย่างที่ขวางหน้าภายในก้อนเชื้อ มันกินจนกระทั่งมันมั่นใจว่า เราจะฉิบหายเพราะมันแน่ๆแล้ว มันจึงจะออกเป็นตัวแก่ แล้วบินไปวางไข่ในก้อนใหม่ต่อ ที่ผมใช้ศัพท์ที่ค่อนข้างแสบสัน ก็เพราะผมโดนหนอนนี้แหละ ที่มันเล่นผมหมดตัวเลย หมดไปหลายล้านบาท ขณะที่ผมเพราะเห็ดลม เห็ดขอนขาวส่งญี่ปุ่น เมื่อปี 2539-2542 โรงเรือนที่ผมสร้างคือ ขนาด 6 x 12 เมตร บรรจุก้อนเชื้อได้ประมาณ 12,000 ถุง สามารถเก็บดอกเห็ดขอนขาวได้โรงเรือนละประมาณ 2,000 กก. แต่พอเจอหนอนวายร้ายนี้เข้าไป จาก 2,000 กก. ลดเหลือยังไม่ถึง 20 กก.เลย นี่คือ สาเหตุที่ผมยังคงต้องตามราวีกับมัน และนี่แหละ ที่ทำให้เกิดสารอินทรีย์ป้องกันและกำจัดแมลงที่ชื่อว่า ฟังแบคคิวไง ดังนั้น ขออย่าได้ชะล่าใจ หากเป็นไปได้ หลังจากนึ่งก้อนแล้ว ให้เอาฟังแบคคิวและสารไล่แมลงภูมิเลิศฉีดคลุมไว้เลย มันอาจจะเป็นการเพิ่มต้นทุนไปอีกนิดหน่อย แต่มันสามารถป้องกันหนอนวายร้ายนี้ได้อย่างดีครับ จากนั้น ทุก 5-7 วันก็ควรฉีดซ้ำอีก วันนี้เอาแค่นี้ก่อน เพราะโดนหวัดลงคอจากหลานรัก ต้องรีบไปพักผ่อนก่อน เพราะพรุ่งนี้เจองานเปิดตัวแล้ว

Anonmushroom

ตั้งหัวข้อ  พุทครับ on Wed Nov 10, 2010 8:48 am

สวัสดีครับ อาจารย์ ที่เคารพ ..
พึงเห็นตัวเขาเป็นๆ จะๆ ก็วันนี้ เองครับ จากที่เคยได้ยินคำ่ร่ำลือกันมานาน ต้องขอขอบพระคุณ อาจารย์ อย่างสูง ที่ขนาดป่วยอยู่ ยังต้องเข้ามมาช่วยหาคำตอบให้พวกเราอีก ขอให้ อาจารย์ หายไวๆนะครับ ช่วงนี้อากาศเริ่มเปลี่ยน อาจารย์ทั้งสอง ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วงจากลูกศิษย์

พุทครับ

หนอนอีกชนิดหนึ่งที่ผมเจอ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed Nov 10, 2010 10:45 am

ขออนุญาตอาจารย์แชร์ประสบการณ์ครับ
ของผมเจอตัวนี้กำลังหาตัวแมลงอยู่ว่าตัวใหนกันแน่ เคยรายงานอาจารย์มาแล้ว ตอนนี้เลยต้องปฏิบัติตามคำแนะนำของอาจารย์อย่างเคร่งครัด "หลังจากนึ่งก้อนแล้ว ให้เอาฟังแบคคิวและสารไล่แมลงภูมิเลิศฉีดคลุมไว้เลย"
ผมทดลองเอาเชื้อราเมตตาไรเซี่ยมหยอดลงไปให้สปอร์ติดตัวหนอน รอดูอยู่ตั้งอาทิตย์หนึ่งหนอนก็ไม่ตาย ด้วยความเสียดายถุงผมเลยเอาเข้าไปอบในเตาไมโครเวฟ ตั้งความร้อนสูงสุดใช้เวลา 3 นาที หนอนตายสนิทเลยครับ รวมทั้งเส้นใยเห็ดด้วย แต่มีอยู่ 2 ถุงผมตั้งเวลา 2 กับ 2.5 นาที หนอนตาย แต่เส้นใยเห็ดบางส่วนไม่ตาย ต่อมาเส้นใยเดินลามกลับไปตรงส่วนที่ตายและเดินต่อกำลังจะเต็มถุง ผมรอดูผลอยู่ครับว่าจะออกดอกเห็ดได้ไหม

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Wed Nov 10, 2010 12:03 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

packdee58

ขอบคุณครับท่านผู้การ

ตั้งหัวข้อ  พุทครับ on Wed Nov 10, 2010 10:53 am

ขอบคุณมากๆครับ ท่นผู้การภักดี สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม เดี๋ยวถ้าจังหวะดีๆ ผมจะขอไปเยียมเยือนบ้างนะครับ...

พุทครับ

ก้อนเชื้อเห็ดภูฏานที่ผ่านการฆ่าหนอนด้วยเตาไมโครเวฟ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed Nov 10, 2010 12:35 pm

ขออนุญาตอาจารย์อีกครั้งครับ

คุณพุทครับ ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ไร่ผมอยู่ห่างจากอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ไปทางทิศตะวันออกประมาณ 60-70 กม.ที่จริงผมเพาะเห็ดเป็นงานอดิเรก แต่ลงทุนอุปกรณ์ไปหลายสตางค์ ยังไม่รู้ว่าจะถอนทุนคืนอย่างไร ก็เลยค้นคว้าทดลองหาประสบการณ์ไปเรื่อย ๆ ก่อน
ผมเพิ่งตรวจดูถุงก้อนเชื้อเห็ดภูฏานที่เอาไปฆ่าหนอนด้วยเตาไมโครเวฟ พบว่ามีตุ่มดอกเห็ดขึ้นตรงไหล่ถุงแล้วเลยลงรูปมาให้ดูครับ จะเห็นร่องรอยเส้นใยเห็ดตายข้างถุงที่เป็นสีน้ำตาล และเส้นใยที่ไม่ตายเจริญกลับเข้าไป

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

packdee58

แมลงวันก้นขน

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed Nov 10, 2010 8:19 pm

ขออนุญาตครับอาจารย์,
แมลงวันก้นขนที่อาจารย์กล่าวถึงใช่ตัวนี้ไหมครับ พอเห็ดแครงรุ่นใหม่ของผมเริ่มส่งกลิ่นที่มีลักษณะพิเศษออกมา เจ้าแมลงวันตัวนี้ก็เริ่มมาให้เห็นครับ ตอนนี้ผมเหลือฟังแบคคิวอยู่ขวดเดียว วันศุกร์ผมจะลงไปดูงานแสดงเห็ดของอาจารย์และจะตุนสารไล่แมลงภูมิเลิศกลับมาด้วย ในงานมีขายใช่ไหมครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

packdee58

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน