เห็ดนางฟ้าแท้ ที่มีก้อนเชื้อจำหน่ายจะหาซื้อทำงานวิจัยได้ที่ไหนบ้างคะ?

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดนางฟ้าแท้ ที่มีก้อนเชื้อจำหน่ายจะหาซื้อทำงานวิจัยได้ที่ไหนบ้างคะ?

ตั้งหัวข้อ  TA_NG89@hotmail.com on Mon Nov 15, 2010 7:43 pm

เรียน ท่านดร.อานนท์ที่เคารพค่ะ

เมื่อวันก่อนหนูได้ไปดูงานเห็ดนานาชนิด ที่ดร.จัดที่เซ็นทรัล รามอินทราน่ะค่ะ เผื่อว่ามีก้อนเห็ดที่หนูต้องการทำงานวิจัยน่ะค่ะ
อย่างเห็ดนางฟ้า Pleurotus sajor-caju (Fr.) Singer
ที่เป็นนางฟ้าแท้เลยน่ะค่ะ ไม่ใช่นางฟ้าภูฏานที่มีขายอยู่ทั่วไปน่ะค่ะ หาซื้อยากมาเลยค่ะ วันนั้นไปเหลืออยู่ก้อนเดียวเลย แล้วก็ไม่ได้ขายด้วยค่ะ แต่ว่าไว้จัดโชว์เฉย ๆ หนูเลยขอซื้อจากพี่ผู้หญิงมาก่อนน่ะคะ 1 ก้อน แต่ทีนี้อยู่อยากได้เพิ่มน่ะค่ะ
เพราะงานวิจัยหหนู ต้องการดูลักษณะสัณฐานวิทยา ศึกษาการเจริญของเส้นใย ดูเนื้อเยื่อ สปอร์ และสกัดดีเอ็นเอน่ะค่ะ
แล้วหนูต้องใช้มาทำงานวิจัยจบป.ตรีน่ะค่ะ
หนูจะหาซื้อก้อนเชื้อที่พร้อมเปิดดอกได้จากที่ไหนบ้างคะท่านดร.อานนท์คะ?

ซึ่งหนูทำอยู่สองชนิดค่ะ คือ เห็ดบด และ เห็ดนางฟ้า(ธรรมดา)
ซึ่งนางฟ้า นี้หนูไปซื้อหัวเชื้อจากกรมวิชาการเกษตรค่ะ ซึ่งทางนั้นเขียนว่าเป็นนางฟ้า เบอร์1 ค่ะ

TA_NG89@hotmail.com

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เห็ดนางฟ้าแท้ ที่มีก้อนเชื้อจำหน่ายจะหาซื้อทำงานวิจัยได้ที่ไหนบ้างคะ?

ตั้งหัวข้อ  TA_NG89@hotmail.com on Mon Nov 15, 2010 7:49 pm

TA_NG89@hotmail.com พิมพ์ว่า:เรียน ท่านดร.อานนท์ที่เคารพค่ะ

เมื่อวันก่อนหนูได้ไปดูงานเห็ดนานาชนิด ที่ดร.จัดที่เซ็นทรัล รามอินทราน่ะค่ะ เผื่อว่ามีก้อนเห็ดที่หนูต้องการทำงานวิจัยน่ะค่ะ
อย่างเห็ดนางฟ้า Pleurotus sajor-caju (Fr.) Singer
ที่เป็นนางฟ้าแท้เลยน่ะค่ะ ไม่ใช่นางฟ้าภูฏานที่มีขายอยู่ทั่วไปน่ะค่ะ หาซื้อยากมาเลยค่ะ วันนั้นไปเหลืออยู่ก้อนเดียวเลย แล้วก็ไม่ได้ขายด้วยค่ะ แต่ว่าไว้จัดโชว์เฉย ๆ หนูเลยขอซื้อจากพี่ผู้หญิงมาก่อนน่ะคะ 1 ก้อน แต่ทีนี้อยู่อยากได้เพิ่มน่ะค่ะ
เพราะงานวิจัยหหนู ต้องการดูลักษณะสัณฐานวิทยา ศึกษาการเจริญของเส้นใย ดูเนื้อเยื่อ สปอร์ และสกัดดีเอ็นเอน่ะค่ะ
แล้วหนูต้องใช้มาทำงานวิจัยจบป.ตรีน่ะค่ะ
หนูจะหาซื้อก้อนเชื้อที่พร้อมเปิดดอกได้จากที่ไหนบ้างคะท่านดร.อานนท์คะ?

ซึ่งหนูทำอยู่สองชนิดค่ะ คือ เห็ดบด และ เห็ดนางฟ้า(ธรรมดา)
ซึ่งนางฟ้า นี้หนูไปซื้อหัวเชื้อจากกรมวิชาการเกษตรค่ะ ซึ่งทางนั้นเขียนว่าเป็นนางฟ้า เบอร์1 ค่ะ

ต้องขอขอบพระคุณท่านดร.มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ Smile

TA_NG89@hotmail.com

ลองถามไปที่หน้าร้านอานนท์ไบโอเทคดูสิ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Nov 16, 2010 3:30 pm

ลองโทรไปถามที่หน้าร้านอานนท์ไบโอเทคดูสิ ที่ 029083308 และ 0860830202 หากโทรแล้ว ไม่มีคนรับสาย ก็โทรใหม่ เพราะทั้งร้าน มีผู้จัดการ คนงาน ภารโรง และนักวิชาการ อยู่รวมกันทั้งหมด เป็นสุภาพสตรี 1 คน หากเขาไม่รับสาย แสดงว่า แกกำลังยกของขึ้นรถให้ลูกค้าอยู่ หากโทรติดแล้ว พูดเร็วๆ สั้นๆ พอได้เนื้อหาสาระแล้ว รีบว่าหูเลยน๊ะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน

Anonmushroom

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน