เลี้ยงเห็ดขอนขาวในขอนไม้

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เลี้ยงเห็ดขอนขาวในขอนไม้

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Sun Nov 21, 2010 10:31 am

กราบเรียนอาจารย์ อานนท์
ผม จิตรพงฒ์ สมาชิกเลขที่ 2553/P95-2660
รบกวนถามอาจารย์ด้วยครับ
ผมได้ไม้มะม่วงมาแล้วทำการเจาะรูใส่เชื้อเมล็ดข้าวฟ่างลงในขอนไม้ ระยะห่างของแต่ละรู ประมาณ 4 นิ้ว ทิ้งไว้
ประมาณ 4-5 เดือนผมก็นำไปแช่น้ำ 1 คืน
แล้วนำมาแขวนไว้รอเปิดดอก ในโรงเห็นขอนขาวในถุงพลาสติก

ปรากฏว่า เค้าออกได้ประมาณ 2-3 ชุด แล้วก็เงียบสนิทเลย
กระตุ้นด้วยการเคาะ ฉีดปุ๋ย ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น นำไปแช่น้ำใหม่ก็เงียบ

ควรแก้ไขยังงัยดีครับ

จิตร.P95-2660

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เลี้ยงเห็ดขอนขาวในขอนไม้

ตั้งหัวข้อ  athikhom on Sun Nov 21, 2010 1:49 pm

กราบเรียนอาจารย์ อานนท์ ที่เคารพ
และสวัสดีครับ พี่ จิตรพงฒ์ ดูจากหมายเลขสมาชิกแล้วคิดว่าเราน่าจะเป็นศิษย์ร่วมรุ่นเห็ดถุงพิมพ์นิยม ขอแนะนำตัวก่อนผม อธิคม 2553/P95-2633 และ ขอนไม้รุ่นคลาสสิครุ่นหนึ่ง หมายเลข 2553/L1-22
ขออนุญาตออกตัวก่อนว่าไม่ได้เข้ามาตอบคำถามเพียงแต่ผมอยากที่จะทบทวนความรู้ที่อาจารย์ได้สอนหากเข้าใจผิดอาจารย์จะได้เอาไม้เรียวหวดเพราะศิษย์ไม่เอาถ่านแต่หากตอบได้เข้าใจถูกแสดงว่าท่านอาจารย์สอนดีน่ะครับ

สิ่งแรกที่อยากจะแนะนำพี่ก่อนเลยก็คือว่า ผมอยากจะให้พี่เข้ามาฝึกอบรม การเพาะเห็ดในขอนไม้กับทาง อาจารย์อานนท์ เสียก่อน เพื่อเป็นการปูพื้นฐาน เพราะรายละเอียดในคำถามน้อยมาก และปัญหาต่างๆของเห็ดเกิดได้จากหลายสาเหตุ หากอาจารย์ท่านไม่ทราบว่าพี่มีพื้นฐานหรือความรู้มากน้อยแค่ไหน ก็เป็นการยากที่จะตอบได้ตรงจุด และถ้าจะให้อาจารย์ท่านไล่เรียงมาตั้งแต่ต้นก็คงจะเป็นการทรมาณท่านเกินไปเพราะท่านทำมากว่า 40 ปีแล้ว(คนแก่น่ะครับ อิๆๆ) การอบรมได้ความรู้เยอะและสนุกมากครับ คอนเฟิร์ม

ก่อนอื่นขอเดาว่าขนาดขอนไม้ของพี่ก็คงจะเป็นขนาดเดียวกันกับขอนไม้ที่ใช้เพาะเห็ดทั่วไปใช่มั๊ยครับเพราะถ้าไม่ใช่ขนาดมโหฬารหรือเป็นไม้เนื้้อแข็ง เรื่องระยะเวลาการบ่มขอนไม้ 4-5 เดือนสำหรับไม้มะม่วงที่หยอดเชื้อเห็ดขอนขาวน่าจะเพียงพอที่เส้นใยจะเจริญดีทั้งขอน ซึ่งมันควรจะให้ผลผลิตที่ดีกว่านี้ ส่วนที่พี่บอกว่า เปิดดอกเพียง 2 ชุดแล้วหาย มันหายไปนานเท่าไหร่แล้วครับ ถ้ามันนานอักโขแล้วไม่โผล่มาอีกเลย เดาว่าเชื้อเห็ดในขอนไม้ของพี่คงจะหมดแล้ว สาเหตุที่เชื้อมันหมดมีหลายประการ

หลักๆเลยมีดังนี้ครับ
ข้อที่หนึ่ง เชื้อมันเดินไม่เต็มขอนมันถึงออกดอกแค่นั้น คือมันจะกินเฉพาะพื้นผิวบริเวณตื้นๆใต้เปลือก แล้วมันก็หยุดเดินซะงั้น(เดาว่าเชื้อเห็ดของพี่มันหยุดเดินตั้งแต่ 2 เดือนแรกแล้วครับ) สาเหตุของข้อหนึ่งมีดังนี้ครับ
- เชื้อที่พี่ใช้หยอด เป็นเชื้อที่กินแต่อาหารถุงจนเคยตัวหรือเปล่าครับ พวกนี้มันกินขอนไปได้หน่อยนึงมันก็ขี้เกียจกินแนะนำให้ใช้เชื้อที่ใช้สำหรับเห็ดในขอนไม้โดยเฉพาะครับ ติดต่อที่ร้านค้าของทางศูนย์ได้เลยครับพี่(โฆษณา)
- การบ่มขอนไม้ตรงนี้พี่มีรายละเอียดให้น้อยมากเอาเป็นว่าถ้าความชื้นไม่ได้ อุณภมิไม่เหมาะสมเชื้อมันก็ไม่เดินเอาดื้อๆครับ

กะว่าจะตอบหลายๆข้อแต่แค่ข้อเดียวก็ขี้เกียจแล้วครับปล่อยอาจารย์ตอบต่อแล้วกันนะครับ

ขออนุญาตตอบแค่นะครับ

รักและเคารพอาจารย์เป็นอย่างสูง
โดดเดี่ยว ศิษอานนท์
อาจารย์สอนไว้ให้เรียนรู้ไม่ใช่เลียนแบบ

athikhom

เห็ดขอนขาวในไม้มะม่วง ออก 2-3 ครั้งแล้วเงียบไปเลย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sun Nov 21, 2010 2:05 pm

ไหนลองเล่ามาสิว่า หลังจากที่มันออกมา 2-3 ครั้งแล้ว คุณทำไงต่อ คุณพักไม้อย่างไร พักนานเท่าไหร่ แช่น้ำอย่างไร นานเท่าไหร่ อุณหภูมิของน้ำเป็นเช่นไร พอเอาออกจากน้ำแล้ว คุณทำไงกับมัน ฤดูหนาวอย่างนี้ ห่มผ้าให้มันไหม ก่อนที่คุณจะถามอะไรในเรื่องของคุณเอง คุณควรจะบอกรายละเอียดมามากกว่านี้ โดยขอให้จำไว้ว่า ผมไม่ใช่หมอดู หรือสามารถเข้าฌานได้แล้วเห็นปัญหาของใครต่อใครทะลุปลุโปร่ง หาเป็นเช่นนั้นไม่ ผมก็คือ ปุถุชนเดินดินกับเขาธรรมดาๆนี้เอง ดังนั้น การที่ผมจะวิเคราะห์อะไร และให้คำแนะนนำสิ่งใด ที่จะทำให้เกิดความแม่นยำนั้น ผู้ถามเอง ก็ต้องให้ข้อมูลที่ค่อนข้างสมบูรณ์มาเสียก่อน ขอให้ไปทำการบ้าน ทำรายละเอียด เพื่อเสริมคำถามของคุณกลับมาใหม่ครับ ผมยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่จะนำเอาประสบการณ์ที่ผมพอรู้ มาเล่าสู่ให้ฟัง

Anonmushroom

คำตอบของอธิคมสุดยอด มีเหตุ มีผล และวิเคาะห์ถึงปัญหา สาเหตุได้สุดยอด

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Sun Nov 21, 2010 3:56 pm

ขอชื่นชมอธิคม ที่เป็นศิษย์เพาะเห็ดขอนไม้รุ่นแรก ที่ได้ร่ำเรียนมาด้วยปัญญา และเข้าใจในการวิเคราะห์ แยกแยะปัญหาได้ตรงประเด็นสุดๆ ใช่แล้ว การเพาะเห็ด ไม่ว่า จะเป็นเห็ดอะไร มันสำคัญที่ความเข้าใจพื้นฐาน เอาแค่ง่ายๆว่า ดอกเห็ดเกิดจากอะไรก่อน พอรู้แล้ว เราจึงค่อยๆแกะไปว่า ทำไมเห็ดเราไม่ออกดอกล่ะ เส้นใยของเห็ดมันมีมากพอเหรอ ที่จะให้ผลผลิตไปนานตลอดรอดฝั่ง คนที่เคยอบรมขั้นพื้นฐานไปแล้ว ย่อมรู้ดี โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การเพาะเห็ดในขอนไม้ว่า ทำไง จึงจะทำให้เส้นใยเห็ดเจริญเข้าไปทั่วทั้งขอนไม้ เพื่อจะได้มีเห็ดเก็บเยอะๆ และคนที่เคยอบรมไปแล้วว่า การที่เพาะเห็ดในขอนไม้ แล้ว เห็ดเกิดบริเวณใกล้รูที่เจาะใส่เชื้อเห็ดนั้น มันน่าจะเกิดจากเชื้อเห็ดที่ใส่เข้าไป มากกว่า เกิดจากเส้นใยเห้ดที่เจริญเข้าไปในเนื้อไม้ เอาเถอะไม่เป็นไร หากอยากรู้ อยากถาม ผู้ถามต้องทำการบ้านมาให้ละเอียด จึงจะตอบได้ตรงที่สุด

Anonmushroom

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ตั้งหัวข้อ  ???????? on Mon Nov 22, 2010 9:05 am

ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
หลังจากได้ไปอบรม 20 พย.ที่ผ่านมา ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะ ไฟก็กำลังจะลุกท่วมตัวแล้ว

จริง ๆ แล้ว ผมไ้ด้ศึกษาเรื่องเห็ดมาเป็นเวลา 3-4 ปีแล้วครับ
โดยมีอาจารย์ที่โด่งดังที่สุดคือ งู กะ ปลา คับ
ผมได้ซื้อหนังสือการเพาะเลี้ยง ถ้าเป็นเกี่ยวกับเห็ดก็ลุงเลย และได้ไปดูตามฟามต่าง ๆ ที่ขอนแก่น
จนเริ่มทำ จาก 500 ไป 1000 1500 ปัจจุบัน 2000 ก้อน ลืมบอกไป "เห็ดขอนขาว" นะครับ
ต่อมา ก็ได้เอาตำรา ปลูกด้วยขอนไม้มาอ่าน เนื่องจาก ที่บ้านพ่อตาตัดไม้มะม่วงทิ้ง
1. ไม้มะม่วง ตัดทิ้งประมาณ1-2 อาทิตย์ โดนแดดบางส่วน (แดดทุ่งนา)
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของไม้ประมาณ 3-4 นิ้ว ยาว 1 เมตร
2. เชื้อเห็ดเป็นเมล็ดข้าวฟ่างจากฟามแห่งหนึ่งที่ขอนแก่น สภาพสีขาวสวยดูดีมีกลิ่นหอมเล็กน้อย (สำหรับเพาะในถุงเห็ดนะครับ)
3. ระยะห่างการหยอดประมาณ 4 นิ้ว 4 ทิศ
4. หลังจากเสร็จพิธีหยอด ผมก็เอากองไว้ในโรงเลี้ยงเห็ดขอน ประมาณ 4-5 เดือน
ไม่มีอะไรปกคลุมนะครับ
ส่วนอุณหภูิมิในโรงเห็ด ไม่ได้ควบคุม ตามมีตามเกิด (อบอ้าว 34-37 องศาเห็นจะได้)
ส่วนตำแหน่งที่ผมกองไว้ ผมลดตัวลงนั่งจะรู้สึกเย็นกว่าอากาศช่วงบนครับ จึงได้ตัดสินใจเอาไว้ทีโรงเห็ด
พอเริ่มสังเกตุเห็นสีขาวปิดที่ปากแผล
5. ผมนำไปแท่บ่อเลี้ยงปลาทองที่บ้าน 1 คืน แล้วนำมาแขวในโรงเลี้ยงเห็ดขอน
6. ประมาณ 1-2 อาทิตย์ เค้าเริ่มทำท่าจะออก ที่สุดก็ได้เก็บขาย
(ลักษณะของเห็ดจะไม่อ้วนน่ากินเหมือนเลี้ยงในถุง แต่ก็พอขายได้ครับ)
- เก็บครับที่ 2 ประมาณ2 อาทิตย์ได้ โดย รดน้ำทุกวัน (ฉีดไคโตซาน + อาหารเสริม 3 วัน/ครั้ง)
- หลังจากชุดที่ 2 แล้วก็เงียบไปเลย ประมาณ 2 เดือน มีเห็ดใหม่เกิดขึ้น ดูเปรียบเทียบจากภาพเหมือนเห็ดแคลง แต่ไม่กล้าเอามากิน
เกิดเต็มไม้ทุกท่อนเลย จึงได้นำไปทำฟืนต่อไป (ก่อนตัดสินใจเ้อาออกจากโรงเลี้ยงประมาณ 6 เดือนได้ครับ
- วิธีการกระตุ้นเห็ด ผมใข้ไม้ขนาด 1x1 นิ้ว เคาะให้ทั่วทั้งขอนไม้ครับ เช่นเดียวกับเห็ดขอน ก็เคาะทุกวัน

????????
ผู้มาเยือน

Re: เลี้ยงเห็ดขอนขาวในขอนไม้

ตั้งหัวข้อ  Ryuse on Mon Nov 22, 2010 11:49 am

เข้ามานั่งอ่านกระทู้นี้เพราะเห็นว่าเกี่ยวข้องกับคอร์สที่พึ่งเรียนไปเมื่อ 30/ 10 /10 ที่ผ่านมาเลยมีคำถามต่อยอด(อีกแล้ว)ครับ Very Happy

ปอง ภากร 2553/ L1/ 11 รายงานตัวด้วยอีกคนครับ

1. "เชื้อที่เคยตัว" (ยืมคำของพี่อธิคมมาครับ) เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันเคยตัวหรือเปล่า ex. ผมไปซื้อหัวเชื้อในข้าวฟ่างมาจะดูรู้ได้อย่างไร มันมีวิธีดูหรือเปล่า หรือเราต้องรอดูผลลัพธ์กันอย่างเดียว?

2. อยากถามเฉพาะเจาะจงลงไปกับ ไม้น้อยหน่าอายุ2ปีขึ้น เส้นผ่าศูนย์กลางของไม้ประมาณ 5-20 ซม.กับเห็ดนางรมและนางฟ้าภูฏานดำ ในเรื่องระยะเวลาในการบ่มขอนไม้ครับว่าใช้เวลามากน้อยแค่ไหน เพราะคงเอามาเทียบกับการบ่มในถุงไม่ได้

ขอบคุณครับ

Ryuse

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน