ก้อนเห็ดผมเส้นใยหายไป

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ก้อนเห็ดผมเส้นใยหายไป

ตั้งหัวข้อ  retro23 on Sun Nov 21, 2010 9:50 pm

สวัสดีครับอาจารย์
ผมรณยุทธ 2523/P93/2527 ผมนำก้อนเห็ดนางฟ้าภูฏานมาเปิดก้อนได้ประมาณ 1 เดือน เก็บดอกขายทุกวัน ตอนนี้ก้อนเกิดอาการ
เส้นใยสีขาวๆหายไป ก้อนกลายเป็นสีขี้เลื่อย แล้วเริ่มเป็นเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ ตอนนี้ผมพ่นฟังแบคคิวอาทิตย์ละสองครั้ง และเริ่มพ่นพลายแก้วหลังจากก้อนเห็ดเกิดอาการครับ ไม่ทราบว่าก้อนเห็ดเป็นอะไรครับ และมีวิธีแก้ไหมครับ ออก้อนเห็ดผมซื้อมาครับไม่ได้ทำเอง มีสองพันก้อนตอนนี้เริ่มทยอยเป็นเรื่อยๆ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์
รณยุทธ
รูปครับ
http://yfrog.com/2qimg1510aoj

retro23

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ก้อนเห็ดผมเส้นใยหายไป

ตั้งหัวข้อ  retro23 on Sun Nov 21, 2010 9:55 pm

[url= ] [/url]

retro23

ซื้อก้อนเชื้อเห็ดแล้วได้ไรเป็นของแถม

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Mon Nov 22, 2010 7:43 am

ดูจากรูปแล้ว ก้อนเชื้อของคุณน่าจะโดนไรตัวเล็กที่แทบจะมองไม่เห็นเข้าไปทำลายเส้นใยเห็ดขณะที่เส้นใยมันอ่อนแอ ที่มันยังพักตัวอยู่ หลังจากที่มันให้ผลผลิตไประยะหนึ่ง ไรพวกนี้ มันจะกินเส้นใยพร้อมทั้งนำพาเชื้อแบคทีเรียเข้าไปทำลายเส้นใยเห็ดไปด้วย มันจะทำลายจนมันมั่นใจและแน่ใจแล้วว่า มันทำลายเราจนย่อยยับแล้ว มันก็จะเฮโลพากันไปทำลายถุงอื่นต่อไป มันจะทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆจนถึงถุงสุดท้าย หรืออย่างดีก็เหลือไว้ 2 ถุงเท่าทุนให้คุณดูเท่านั้น การที่คุณฉีดฟังแบคคิวหรือสารไล่แมลง สัปดาห์ละ 2 ครั้ง ไม่ได้ช่วยอะไรเลย แถมเปลืองอีกต่างหาก เพราะเจ้าไรพวกนี้ มันอยู่ภายในถุงเสียแล้ว นอกจากว่า คุณจะฉีดฟังแบคคิวและสารไล่แมลงภูมิเลิศคลุมไว้ทุกวัน เพื่อไม่ให้ไรจากถุงที่มีอยู่แล้ว ออกมาระบาดไปถุงอื่นๆ ส่วนวิธีแก้ปัญหาที่ได้ผลและถาวรนั้น ต้องใช้ยารมที่เขาเรียกว่า ฟอสท๊อกซิล รมทั้งโรงเรือนเลย แต่ยานี้เป็นพิษมาก เป็นพิษร้ายแรงต่อผู้ใช้ด้วย ยาพวกนี้ เขาจะใช้รมข้าว ข้าวโพด ข้าวฟ่าง ด้วยการใช้ผ้าทาร์พัวลิน ซึ่งเป็นผ้าพลาสติกพิเศษ ที่สารพิษไม่สามารถแทรกซึมออกมาได้ ใช้ผ้าพลาสติกธรรมดาไม่ได้ เพราะสารพิษจะซึมออกมาได้ จะต้องคลุมด้วยผ้าดังกล่าว ให้มิดชิด แล้วจึงเอายาฟอสท๊อกซิล ซึ่งเป็นยาควบคุม ไม่มีขายทั่วไป ใส่เข้าไปในอัตราส่วน 1 เม็ด ต่อ 1 ลบ.ม. อบทิ้งไว้ 3 วันจึงจะเปิดผ้าคลุมออก แบบนี้ ไรหรือแมลงทุกอย่างตายหมด เส้นใยเห็ดที่อยู่ด้านหน้า อาจจะได้รับผลกระทบกระเทือนบ้าง มันจะหยุดออกดอกสักพัก แล้วอีกไม่นาน เห็ดก็จะออกดอกตามปกติ
ฉะนั้น โอกาสต่อไป หากจะซื้อก้อนเชื้อเห็ดใครมา โปรดระมัดระวังของแถมที่ไม่พึงปรารถนาครับ

Anonmushroom

Re: ก้อนเห็ดผมเส้นใยหายไป

ตั้งหัวข้อ  retro23 on Mon Nov 22, 2010 8:56 am

ขอบคุณมากๆครับอาจารย์

retro23

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน