สหกรณ์ออมทรัพย์ชมรมผู้่เลี้ยงเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สหกรณ์ออมทรัพย์ชมรมผู้่เลี้ยงเห็ด

ตั้งหัวข้อ  jladawad on Tue Nov 23, 2010 9:01 am

เรียนอาจารย์..

ผมอ่านกระทู้ถามตอบของอาจารย์ ย้อนหลังตั้งแต่กระทู้แรกมา (ก็ยังไม่หมดทุกกระทู้นะครับ)
รู้สึกถึงความเอื้ออาทร และความช่วยเหลือแก่ชาวบ้านประชาชน เป็นอย่างสูง.. ด้วยความเต็มใจ ไม่เหมือน รัดตะบาน

ขอถามนิดนึงครับว่า อาจารย์เคยคิดลองจัดตั้ง "สหกรณ์" เกี่ยวกับประชาชนชาวเห็ด ที่เป็นลูกหลานของอาจารย์มั๊ยครับ
ผมว่าน่าจะช่วยพวกเค้าได้มากเลย ยิ่งชาวบ้านตาดำๆ ที่ไม่มีทุนในการเริ่มต้น
หากมี "สหกรณ์" มาเป็นตัวกลางผมคิดว่าน่าจะเป็นแหล่งเงินทุนมหาศาล ที่จะช่วยประชาชนชาวเห็ด และเป็นทั้งเงินออมในตัวด้วย

(พอดีผมทำงานอยู่สหกรณ์ รู้สึกศัทธาในระบบสหกรณ์ ว่าหลักการมันดีครับ {จะเสียก็ตรงคนไม่ดีมาบริหารนี่แหละ})
ด้วยหลักการที่ว่า "สหกรณ์ เพื่อ สมาชิก โดย สมาชิก"

jladawad
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ทำมาทั้งชมรม กลุ่ม สหกรณ์ สมาคมแล้ว ใหม่ก็ดูดี ตอนหลังเหลวทุกราย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Nov 23, 2010 12:51 pm

เรื่องที่คิดจะทำอะไรเป็นกลุ่มนั้นทำมาเยอะแล้ว ไม่ใช่เฉพาะในกลุ่มลูกหลาน ทำหรือตั้งมากันในหมู่สมาชิก เริ่มตั้งแต่ปี 2517 ตั้งชมรมเห็ดแห่งประเทศไทยขึ้น เพื่อรวมกลุ่มผู้เพาะเห็ด และลงหุ้นลงทุนกัน โดยมีคุณเอี่ยม กนิษฐกะ เป็นประธาน ผลสุดท้ายผู้บริหารเหนื่อยกันเอง ก็เลิกไป ตอนหลังตั้งเป็นกลุ่มเกษตรกร ที่บางพลี ที่จอมทองเชียงใหม่ ที่หาดใหญ่ ต่างก็แย่งกันบริหาร เพื่อที่จะได้มีโอกาสเป็นใหญ่เป็นประธาน แต่คนทำงานไม่มี ต่อมาก็ทำเป็นรูปสหกรณ์ที่หนองบังลำพู ที่ชุมแพขอนแก่น เพื่อทำการเพาะเห็ดส่งโรงงานไต้หวัน ทำไปทำมา กรรมการก็แย่งกันเป็นใหญ่ เอาเงินไปใช้ผิดประเภท นอกจากนั้น ก็มีการตั้งสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ดแห่งประเทศไทย โดยผมเป็นเลขาธิการคนแรก โดยเชิญ ดร.ฤกษ์ ศยามานนท์ มาเป็นนายก กิจกรรมของสมาคมไปได้ดีมาก กรรมการผู้ก่อตั้งทุกคนเป็นสมาชิกตลอดชีพ แต่พอระยะหลัง ตำแหน่งไปตกอยู่กับข้าราชการบางกลุ่ม ที่ต้องการตำแหน่ง เพื่อหน้าตา และตำแหน่งหน้าที่การงาน สมาคม เลยคล้ายๆกับเป็นสมบัติของข้าราชการผู้มีอำนาจหรือผู้ที่คิดว่า เป็นกรรมการแล้วจะได้ดิบได้ดีทางราชการไป ชาวบ้านตาดำๆอย่างคุณอย่างผมก็คอยลืมตาอ้าปากแค่ดูเท่านั้น ไม่มีสิทธิไม่มีเสียง แม้เป็นสมาชิกตลอดชีพในฐานะผู้ก่อตั้งและเสียเงินถูกต้องตามระเบียบ เพื่อให้เป็นเยี่ยงอย่างคนอื่น ก็ยังถูกตัดสิทะฺออกจากการเป็นสมาชิกและกลายเป็นบุคคลต้องห้ามของสมาคมไป ฉะนั้น พอแล้ว ไม่เอาอีกแล้ว ไม่อยากจะขอยุ่งเกี่ยวกับการตั้งกลุ่มอะไรใดๆทั้งสิ้นอีกแล้วในเมืองไทยรัก ที่หลายคนรักด้วยน้ำลายไหล ตอนนี้อยากอยู่เฉยๆ เงียบๆ ไม่รับโทรศัพท์ใคร และไม่รับให้คำแนะนำปรึกษาใครเป็นการส่วนตัว แต่จะพยายามทำดีที่สุด ที่จะตอบปัญหาหรือเป็นพี่เลี้ยงให้แก่สมาชิกผู้ผ่านการอบรมเป็นสำคัญ เพราะถือว่า เป็นผู้ที่ได้สอนมาและสัญญากันว่า จะช่วยเหลือให้คำแนะนำตลอดไป ดังนั้น นับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคมเป็นต้นไป ฟอรั่มนี้ จะบริการสำหรับสมาชิกผู้ที่ลงทะเบียนไปแล้ว และผู้ที่ผ่านการอบรมเท่านั้น ส่วนผู้ที่เข้ามาใหม่ หรือไม่ใช่ผู้ที่ผ่านการอบรมไปแล้วนั้น ก็ต้องขอโทษอย่างสูง ที่ผมไม่สามารถที่จะดูแลต่อสาธารณชนได้ทั่วถึง แต่ก็ยังจะเปิดโอกาสให้เข้าไปอ่านข้อความต่างๆในฟอรั่มได้เหมือนเดิม จึงขอให้ทุกท่านที่สนใจ แม้ว่า จะยังไม่ได้รับการอบรม แต่ลงทะเบียนก่อนวันที่ 1 มกราคม 2554 ก็จะมีสิทธิเท่าเทียมกันทุกประการ การสมัครเป็นสมาชิกในฟอรั่มก็ไม่ได้มีอะไรยุ่งยาก เพียงแต่เข้าไปลงทะเบียน แล้วทางฝ่ายดูแลเวป เขาก็จะให้รหัสมาก็แค่นั้น ไม่ต้องเสียเงินเสียทองอะไร

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

เสียดาย.

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Tue Nov 23, 2010 4:47 pm

เรียนอาจารย์
ผมจิตรพงฒ์ ลดาวดี สมาชิก 2553-P95-2660

รู้สึกเสียดายความหวังดีของอาจารย์ที่มีมาเพื่อคนไทยโดยตลอด
แต่น้ำมือของคนมีสีแท้ๆ เหมือนที่ผมกำลังเจออยู่ครับ

ผมคิดว่าคงไม่มีอะไรแก้ไขความโลภของคนไปได้แต่ร้ายไปกว่านั้น พวกมันสร้างทายาทขึ้นมาตลอด
ที่สุดคนดีก็ท้องแท้เพราะถึงมีเงินมีอำนาจมหาศาล ก็ไม่สามารถทำเรื่องชั่วๆแบบพวกมันได้

ถึงผมจะเพิ่งเกิดใหม่ในวงการเห็ด ผมขอฝากตัวด้วยครับ
เมื่อไรที่ต้องการมดงานอย่างผม จะเป็นเกียรติแก่ผมมากครับ

2553-P95-2660
จิตรพงฒ์ ลดาวดี
หัวหน้าฝ่ายพัฒนาระบบคอมพิวเตอร์
สหกรณ์ออมทรัพย์สาธารณสุขจังหวัดขอนแก่น จำกัด

จิตร.P95-2660

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัวที่อบอุ่นนี้ครับ

ตั้งหัวข้อ  KaiOtoko on Wed Nov 24, 2010 10:26 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ และพี่จิตรพงฒ์,
ผม นายจิว สมาชิกเลขที่ 2552/P91/2403 ครับ
ขออนุญาต เข้ามาร่วมพูดคุยด้วยคนนะครับ
ผม นายจิว ครับ เป็นลูกศิษย์คนนึงของอาจารย์ครับ พอดีว่า ผมเป็นคนขี้สงสัย ก็เลยเข้ามาขอความรู้จากอาจารย์บ่อยๆ ครับ ดีใจจังครับ ที่พี่จิตร เข้ามาร่วมอยู่กับครอบครัวที่อบอุ่นของเรานี้ครับ จากที่พี่บอกมาว่า พี่อ่านกระทู้ย้อนหลังไปในฟอรั่มนี้
ผมแน่ใจว่า พี่คงจะทราบแล้วใช่มั๊ยครับว่า ที่นี่ เราอยู่กันอย่างครอบครัวจริงๆ และก็อบอุ่นจริงๆ โดยมีอาจารย์เป็นเหมือนพ่อครับ ที่ผ่านมา เวลาทางศูนย์ฯ มีกิจกรรมอะไร เราก็จะช่วยๆ กันครับ สนุกดีด้วย ได้ความรู้ และได้สังคมที่ดีด้วยครับ
ขอบอกว่า ดีใจจังครับ หากต่อไป พี่จะเข้ามาร่วมกันช่วยงานอาจารย์ หรือกิจกรรมของศูนย์ครับ เพราะว่า อาจารย์ท่านมีเจตนารมย์ที่ยิ่งใหญ่จริงๆ ครับ ที่จะยกระดับวงการเห็ดไทย ไปสู่สากล ให้อยู่ในแถวหน้าของโลกครับ และเพื่อให้คนทำเห็ดของไทย ยืนได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องโดนเอาเปรียบ อย่างเกษตรกรในแขนงอื่นๆ ครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ผมจะได้มีโอกาส และมีเกียรติ ร่วมทำงานกับพี่นะครับ
นับถืออย่างสูง
จิว (ศิษย์มีครู)

KaiOtoko

ขอบคุณมากครับ ที่ยินต้อนรับผมเข้าร่วมครอบครัว

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Thu Nov 25, 2010 10:10 am

เรียนอาจารย์.. และพี่จิว
ผมทั้งยินดีและขอบคุณที่ต้อนรับเป็นอย่างดีครับ
ไม่เพียงแต่เรื่องกิจกรรมของครอบครัวเห็ด
หากเป็นเรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ผมพอช่วยได้ก็ยินดีนะครับ

จิตร.

จิตร.P95-2660

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน